[Hỏi] Xin Phép Mọi Người Và Mong Được Giúp Đỡ Giải Đáp Thắc Mắc Về Chế Độ Thai Sản Bhxh Giúp Em Với Ạ!!!

• Tạo bởi Thiên nga
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
T

Thiên nga

Guest
Xin phép mọi người và mong được giúp đỡ giải đáp thắc mắc giúp em với ạ.
E là GVMN. Đến tháng 6/2021 phải nghỉ làm không lương vì dịch. Và phải nghỉ đến giờ. Bên trường em báo là sẽ báo tạm ngưng BHXH để được nhận trợ cấp ( đến nay vẫn chưa nhận được). Có nghĩa là BHXH hiện e đã đóng đến tháng 5/2021. Nhưng tháng 12/2021 là e sinh con. Vậy đến lúc đó e có được nhận thai sản hay không ạ. Mọi người giải đáp giúp e với ạ.

*** Em có báo và xin bên trường giúp e đóng bảo hiểm để yên tâm nhận thai sản thì bên trường bảo v e phải đóng đến lúc sinh. Tức là e phải tự đóng tháng 6, 7, 8, 9, 10, 11. Phải tự đóng 6 tháng trong lúc đang thất nghiệp thì đối với e là khoảng tiền khá nhiều ạ. Vậy giờ e phải làm sao. Mong được mọi người giải đáp và giúp đỡ với ạ. E xin chân thành cảm ơn.

19/3/21
1,768
24
38
E là GVMN. Đến tháng 6/2021 phải nghỉ làm không lương vì dịch. Và phải nghỉ đến giờ. Bên trường em báo là sẽ báo tạm ngưng BHXH để được nhận trợ cấp ( đến nay vẫn chưa nhận được). Có nghĩa là BHXH hiện e đã đóng đến tháng 5/2021. Nhưng tháng 12/2021 là e sinh con. Vậy đến lúc đó e có được nhận thai sản hay không ạ. Mọi người giải đáp giúp e với ạ.

*** Em có báo và xin bên trường giúp e đóng bảo hiểm để yên tâm nhận thai sản thì bên trường bảo v e phải đóng đến lúc sinh. Tức là e phải tự đóng tháng 6, 7, 8, 9, 10, 11. Phải tự đóng 6 tháng trong lúc đang thất nghiệp thì đối với e là khoảng tiền khá nhiều ạ. Vậy giờ e phải làm sao. Mong được mọi người giải đáp và giúp đỡ với ạ. E xin chân thành cảm ơn.
Chào em, không biết em đóng bảo hiểm xã hội từ tháng mấy đến tháng mấy rồi em? Em nói chi tiết thời gian đóng để chị tính điều kiện hưởng cho. Vì nếu trường hợp em đóng đủ rồi thì có thể không phải đóng nữa cũng được hưởng thai sản, còn những trường hợp em chỉ đóng thiếu 1 2 tháng thì đóng thêm 1 2 tháng nữa thôi, đâu nhất thiết phải đóng hết từ 5 6 7 8 9 10 đâu né.

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38

Điều kiện hưởng chế độ thai sản là phải đóng được bảo hiểm xa hội được 6 tháng trong 12 tháng trước sinh con. Vạy tháng 12 em sinh còn thì 12 tháng của em tính từ tháng 12/2020 - 11/2021. nếu trong 12 tháng này mà em đã đóng đủ 6 tháng thì em đủ điều kiện hưởng thai sản luôn rồi không cần phải đóng thêm nữa nhé. em kiểm tra lại đi