[Hỏi] Vợ Mình Tham Gia Bhxh 2 Năm 6 Tháng Liên Tục 6/8/2021 Có Báo Giảm Nghỉ Thai Sản...

• Tạo bởi Tùng Chinh
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
T

Tùng Chinh

Guest
Nhờ các bạn tư vấn giúp. Vợ mình tham gia bhxh 2 năm 6 tháng liên tục
6/8/2021 có báo giảm nghỉ thai sản
12/9 thì sinh cháu (sinh đôi) - theo luật thì nghỉ 7 tháng
Ngày 6/2/2022 thì hết 6 tháng, bên bảo hiểm có báo cho công ty là hết 6 tháng rồi, bây giờ báo tăng hay báo giảm?
Giờ vợ mình sinh 2 cháu k có đi làm nữa. Mà công ty thì kiểu dạng gia đình, kế toán k có. Giờ công ty bỏ mặc không làm. Muốn làm thì tự lên cty chuẩn bị giấy tờ. Lại còn sợ bị truy thu giải trình cÁc thứ.
Cho mình hỏi:
1. Nghỉ 7 tháng thì cứ thế nghỉ hay phải làm thai sản xong nghỉ tiếp ạ?
2. Bay giờ để hạn chế tối đa ảnh hưởng công ty thit mình nên báo tăng hay báo giảm. Báo tăng thì đóng thêm cho công ty 1-2 tháng bảo hiểm nữa r mới chốt.

19/3/21
1,768
24
38
Ngày 6/2/2022 thì hết 6 tháng, bên bảo hiểm có báo cho công ty là hết 6 tháng rồi, bây giờ báo tăng hay báo giảm?
Giờ vợ mình sinh 2 cháu k có đi làm nữa. Mà công ty thì kiểu dạng gia đình, kế toán k có. Giờ công ty bỏ mặc không làm. Muốn làm thì tự lên cty chuẩn bị giấy tờ. Lại còn sợ bị truy thu giải trình cÁc thứ.
Cho mình hỏi:
2. Bay giờ để hạn chế tối đa ảnh hưởng công ty thit mình nên báo tăng hay báo giảm. Báo tăng thì đóng thêm cho công ty 1-2 tháng bảo hiểm nữa r mới chốt.
Chào bạn, trường hợp này bạn lưu ý như sau nhé:
1. Nghi 7 tháng thì cứ nghỉ liền mạch 7 tháng nhé. Nghỉ đủ 7 tháng thì báo tăng lại là được
2. Bạn cứ báo tăng bình thường xong làm chế độ thai sản và sau đó báo giảm là được nhé, không ảnh hưởng gì đến công ty đâu. Vì vợ bạn đóng tận 2 năm 6 tháng thì chẳng bị truy thu hay thanh tra gì đâu nhé, cứ làm bình thường thôi nha

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Cho mình hỏi:
Chào bạn, vợ bạn sinh đôi thì chế độ và cách làm chế độ như sau bạn nhé:
1. Sinh đôi thì đươc nghi thai sản 7 tháng và sẽ nghỉ liền 7 tháng, hết 7 tháng mới báo tăng đi làm lại nhé, còn bên cán bộ thu gọi điện hỏi hay nói gì thì cứ bảo là sinh đôi nên nghỉ 7 tháng nhé là được.
2. Vợ bạn đã đóng được 2 năm 6 tháng liên tục đến khi sinh thì chẳng ảnh hưởng gì đến công ty đâu, vì không bị thanh tra hay làm sao đâu bạn nhé, do đó, cứ làm chế độ cho vợ bạn bình thường, thích thì giảm hẳn luôn, không thì đóng thêm 1 2 tháng nữa cũng được nha.
Lưu ý, nhớ làm chế độ thai sản, nhận tiền xong thì hãy làm cái báo giảm nha.