[Hỏi] Vợ ck mình tính dịch ổn thì về quê Thái Bình ở luôn.Như vậy có thủ tục nào để vợ ck mình về quê đc hưởng tiếp BHTN ở ngoài quê Thái Bình ko ạ?

• Tạo bởi Vân Nam
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
V

Vân Nam

Guest
Xin chào m.ng. Mình nhờ .m.ng tư vấn ạ. Vợ ck mình làm và lĩnh BHTN quận Tân Bình SG ,lần 1 và đã nhận đc 1 tháng đầu. Vợ ck mình đc lĩnh trong vòng 6 tháng ạ.Vợ ck mình tính dịch ổn thì về quê Thái Bình ở luôn.Như vậy có thủ tục nào để vợ ck mình về quê đc hưởng tiếp BHTN ở ngoài quê Thái Bình hok ạ.Hay là cứ phải bắt buộc làm hồ sơ TN ở đâu là phải lên ký và lãnh tiền ở đó,hok đc chuyển đi nơi khác ạ.
Hoang mang quá.

Bình luận hay nhất
Xin chào m.ng. Mình nhờ .m.ng tư vấn ạ. Vợ ck mình làm và lĩnh BHTN quận Tân Bình SG ,lần 1 và đã nhận đc 1 tháng đầu. Vợ ck mình đc lĩnh trong vòng 6 tháng ạ.Vợ ck mình tính dịch ổn thì về quê Thái Bình ở luôn.Như vậy có thủ tục nào để vợ ck mình về quê đc hưởng tiếp BHTN ở ngoài quê Thái Bình hok ạ.Hay là cứ phải bắt buộc làm hồ sơ TN ở đâu là phải lên ký và lãnh tiền ở đó,hok đc chuyển đi nơi khác ạ.
Hoang mang quá.
Chào em, khi đã lãnh được 1 tháng thì hoàn toàn có thể làm hồ sơ chuyển nơi nhận bảo hiểm thất nghiệp nhé. Em làm theo trình tự sau nhé:
Bước 1: Làm đơn đề nghị chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm Quận Tân Bình-Thành phố Hồ Chí Minh là nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp...

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Hoang mang quá.
Chào em, khi đã lãnh được 1 tháng thì hoàn toàn có thể làm hồ sơ chuyển nơi nhận bảo hiểm thất nghiệp nhé. Em làm theo trình tự sau nhé:
Bước 1: Làm đơn đề nghị chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm Quận Tân Bình-Thành phố Hồ Chí Minh là nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.
Bước 2: Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ khi nhận được đơn yêu cầu của em, Trung tâm dịch vụ việc làm Quận Tân Bình cung cấp hồ sơ chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp cho em, hồ sơ bao gồm những giấy tờ sau:
– Đề nghị chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động;
– Giấy giới thiệu chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp;
– Bản chụp quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp;
– Bản chụp các quyết định hỗ trợ học nghề, quyết định tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp, quyết định tiếp tục hưởng trợ cấp thất nghiệp (nếu có);
– Bản chụp thông báo về việc tìm kiếm việc làm hằng tháng (nếu có), các giấy tờ khác có trong hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp.
Bước 3: Khi nhận được từ hồ sơ bên Trung tâm dịch vụ việc làm, em trả lại thẻ bảo hiểm y tế cho tổ chức bảo hiểm xã hội nơi đang chi trả trợ cấp thất nghiệp cho em.
Bước 4: Trong thời hạn 02 ngày làm việc kể từ ngày cung cấp hồ sơ chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp cho em, trung tâm dịch vụ việc làm nơi em chuyển đi sẽ gửi thông báo về việc chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp cho Bảo hiểm xã hội cấp tỉnh để dừng việc chi trả trợ cấp thất nghiệp của em.
Bước 5: Trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày em nhận được hồ sơ chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp, em sẽ phải nộp hồ sơ này cho trung tâm dịch vụ việc làm nơi chuyển đến tại Thái BÌnh.
Bước 6: Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp do em chuyển đến, trung tâm dịch vụ việc làm tại Thái Bình gửi văn bản đề nghị Bảo hiểm xã hội tỉnh Thái BÌnh để tiếp tục thực hiện việc chi trả trợ cấp thất nghiệp và cấp thẻ bảo hiểm y tế cho em kèm theo bản chụp quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp của em.
Bước 7: Tổ chức bảo hiểm xã hội tại Thái BÌnh nơi bạn chuyển đến hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ thực hiện chi trả trợ cấp thất nghiệp và cấp thẻ bảo hiểm y tế cho em.

https://luatannam.vn/wp-content/upl...-cap-that-nghiep-theo-quy-dinh-phap-luat-.jpg

Bình luận hay nhất
19/3/21
1,768
24
38
Hoang mang quá.
Chuyển được bạn ạ, nhưng chờ hết giãn cách lên trực tiếp được thì đi chuyển bạn nhé. Hiện Thành phố Hồ chí minh cho khai báo việc làm online thì vãn nhận trợ cấp được. Vì họ không nhận hồ sơ trực tiếp nên bạn làm hồ sơ chuyển nơi nhận cũng khá phiền đấy bạn ạ. Bạn tham khảo các bước chuyển ở đây nhé bạn: https://luatannam.vn/bao-hiem-xa-hoi/cach-don-gian-de-chuyen-noi-huong-bao-hiem-that-nghiep