[Hỏi] Ví Dụ Giờ E Đi Làm Cty Khác 2,3 Tháng Gì Đó Rùi E Nghỉ ,dậy E Có Làm Giấy Lãnh Bhtn Được K Ạ?

• Tạo bởi Mộng Đình
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
M

Mộng Đình

Guest
Ai rành bhtn làm ơn cho e hỏi làm đủ 12 tháng trong vòng 24thang là sao ạ. Với lại e làm 13nam rùi giờ nghỉ lãnh bhtn mà do dịch tới nay chưa chốt đc sổ, e xin giấy nghỉ hồi cuối tháng 7 mà jo sắp hết thời gian 3thang làm bhtn rùi. Ví dụ giờ e đi làm Cty khác 2,3 tháng gì đó rùi e nghỉ ,dậy e có làm giấy lãnh bhtn được k ạ .cảm ơn ạ.

Bình luận hay nhất
Ai rành bhtn làm ơn cho e hỏi làm đủ 12 tháng trong vòng 24thang là sao ạ. Với lại e làm 13nam rùi giờ nghỉ lãnh bhtn mà do dịch tới nay chưa chốt đc sổ, e xin giấy nghỉ hồi cuối tháng 7 mà jo sắp hết thời gian 3thang làm bhtn rùi. Ví dụ giờ e đi làm Cty khác 2,3 tháng gì đó rùi e nghỉ ,dậy e có làm giấy lãnh bhtn được k ạ .cảm ơn ạ.
Chào em, em muốn lãnh bảo hiểm thất nghiệp thì phải chốt được sổ mới lãnh được bạn ạ. Nếu bạn làm thêm 2 3 thnags nữa rồi nghỉ thì lãnh được bảo hiểm thất nghiệp nhưng vẫn phải chốt sổ bảo hiểm đầy đủ được bạn nhé, không chốt sổ được thì không lãnh được bảo hiểm đâu
Đóng 12 tháng trong 24 tháng trước khi nghỉ việc là: em lấy tháng em nghỉ việc làm mốc, sau đó lùi lại 24 tháng và trong 24 tháng đó em...

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào em, em muốn lãnh bảo hiểm thất nghiệp thì phải chốt được sổ mới lãnh được bạn ạ. Nếu bạn làm thêm 2 3 thnags nữa rồi nghỉ thì lãnh được bảo hiểm thất nghiệp nhưng vẫn phải chốt sổ bảo hiểm đầy đủ được bạn nhé, không chốt sổ được thì không lãnh được bảo hiểm đâu
Đóng 12 tháng trong 24 tháng trước khi nghỉ việc là: em lấy tháng em nghỉ việc làm mốc, sau đó lùi lại 24 tháng và trong 24 tháng đó em chỉ cần đóng được 12 tháng là được hưởng thất nghiệp rồi, lưu ý 12 tháng này không cần liên tục nhé

Bình luận hay nhất
19/3/21
1,768
24
38

Vì hiện tại là em đang chuẩn bị hết thơi hạn được lãnh bảo hiểm thất nghiệp ròi nên em chọn cách đi làm ở công ty khác sau đó thì đóng thêm 1 2 tháng nữa và nghỉ để nhận tiền thất nghiệp được nha em. Nhưng vẫn cần phải chốt sổ bảo hiểm xã hội đầy đủ của các công ty nhé. Không chốt được sổ thì không thể lãnh bảo hiểm thất nghiệp được đâu.
Vẫn đề đóng 12 tháng trong 24 tháng trước khi nghỉ việc được hiểu là: ví dụ 5/9/2021 em nghỉ việc thì 24 tháng trước khi nghỉ của em tính từ 9/2019-8/2021, và trong 24 tháng đó e đóng được 12 tháng là được hưởng thất nghiệp nha, em tính tương tự với trường hợp của em