[Hỏi] Vậy cho em hỏi cần thủ tục gì để được hưởng 20 ngày thai sản khi bị xảy thai ạ?

• Tạo bởi Quy Lê
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
Q

Quy Lê

Guest
Anh chị cho em hỏi chút ạ, chị e bị xảy thai 8 tuần, theo chế độ bảo hiểm được hưởng 20 ngày. Nhưng chị em nằm viện 10 ngày và được nghỉ thêm 7 ngày nữa ạ.
Vậy cho em hỏi cần thủ tục gì để được hưởng 20 ngày ạ? Vậy ngày nằm viên họ có tính cho mình được huởng ko ạ hay chỉ được huởng 10 ngày nghỉ theo giấy khám của bác sĩ ạ?

Bình luận hay nhất
Chào bạn, chị bạn sảy thai thì sẽ được hưởng chế độ tương ứng và được tính từ ngày bị sảy thai bạn nhé. Và chị bạn được nghỉ đủ 20 ngày nhé. Còn hồ sơ hưởng chế độ thì yêu cầu chị bạn cầm giấy ra viện và giấy tờ bác sĩ cho nghỉ chế độ nộp cho công ty, theo đó, công ty sẽ làm hồ sơ chế độ nghỉ sảy thai trên phần mềm BHXh điện tử. Sau đó sẽ làm một bộ hồ sơ giấy gửi lên bảo hiểm cho chị bạn. Sau khoảng 15 đến 20 ngày làm việc chị bạn sẽ được cơ quan BHXH chi trả chế độ nhé bạn
19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, chị bạn sảy thai thì sẽ được hưởng chế độ tương ứng và được tính từ ngày bị sảy thai bạn nhé. Và chị bạn được nghỉ đủ 20 ngày nhé. Còn hồ sơ hưởng chế độ thì yêu cầu chị bạn cầm giấy ra viện và giấy tờ bác sĩ cho nghỉ chế độ nộp cho công ty, theo đó, công ty sẽ làm hồ sơ chế độ nghỉ sảy thai trên phần mềm BHXh điện tử. Sau đó sẽ làm một bộ hồ sơ giấy gửi lên bảo hiểm cho chị bạn. Sau khoảng 15 đến 20 ngày làm việc chị bạn sẽ được cơ quan BHXH chi trả chế độ nhé bạn

Bình luận hay nhất