[Hỏi] Trường Hợp F0 Nghỉ Làm Ở Nhà Nhưng Công Ty Vẫn Thanh Toán Tiền Lương Thì Có Làm Được Chế Độ Bảo Hiểm Xã Hội Không Ạ?

• Tạo bởi Trần thảo Phụng
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
19/3/21
1,768
24
38
Anh/ chi cho em hỏi chút ạ trường hợp F0 nghỉ làm ở nhà nhưng công ty vẫn thanh toán tiền lương thì có làm được chế độ bảo hiểm xã hội không ạ?
Nếu nói đúng về bản chất có nhận được lương thì sẽ không được hưởng tiền bảo hiểm xã hội ốm đau đâu em nhé, còn khi nào mà không được công ty trả lương thì mới được nhận chế độ ốm đau. Vậy, nêú công ty em linh hoạt trong khoản giấy tờ để cho người lao động vừa nhận tiền lương vừa nhận tiền BHXH ốm đau thì lại càng tốt cho người lao động nha em. Nói khéo với công ty xem sao nhé

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Anh/ chi cho em hỏi chút ạ trường hợp F0 nghỉ làm ở nhà nhưng công ty vẫn thanh toán tiền lương thì có làm được chế độ bảo hiểm xã hội không ạ?
Chào bạn, nếu đúng theo quy định thì bạn sẽ không được tiền của bảo hiểm nhé, vì chế độ ốm đau khi bị f0 chỉ áp dụng khi mà bạn phải nghỉ việc, mất thu nhập nhé, còn bạn nghỉ viêc nhưng công ty vẫn trả đủ lương thì rõ ràng bạn không mát thu nhập và khi đó bên bảo hiểm sẽ không trả tiền bảo hiểm cho bạn nha bạ.
Lưu ý, bạn có thể thỏa thuận với công ty để linh động để nhận cả 2 khoản này, cái này kế toán sẽ biết cách hợp thức hóa hồ sơ của bạn nhé.