[Hỏi] Trước đây e của e mượn hồ sơ của e để đi làm và có đóng bhxh, lúc đó e cũng đi làm và đóng bhxh. Giờ muốn rút bảo hiểm phải làm sao ạ?

• Tạo bởi Vương Lan
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
V

Vương Lan

Guest
Mọi người ơi giúp e.
Trước đây e của e có mượn hồ sơ của e để đi làm và có đóng bhxh, trong thời gian đó e cũng đi làm và đóng bhxh nơi e làm việc , nhưng sau 1 năm thì e cua e đã nghỉ việc va sau đó cũng đã rút bhxh rồi, giờ e muốn rút bhxh, bên bhxh có cho e 2 tờ giấy cam đoan và có kêu e làm thêm 2 tờ sơ yếu lý lịch nữa , nhưng xuống phường họ chỉ xác nhận 2 tờ sơ yếu lý lịch thui còn 2 tờ cam đoan thì ko xác nhận, bên bhxh thì kêu về phường mà phường thì ko xác nhận kêu e qua bhxh tự xử lý bên phường ko giải quyết.
Còn cách nào để giải quyết ko ạ giúp e với?

Bình luận hay nhất
Rất khó bạn à, mình luôn luôn khuyên mọi người làm gì cũng phải chỉnh chu ngày từ đầu, để xảy ra việc là mất rất nhiều thời gian để giải quyết 😭
19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, trường hợp mượn hồ sơ của người khác để đi làm sổ bảo hiểm xã hội thì phải làm hồ sơ để điều chỉnh nhân thân. Theo đó, cả bạn và em bạn phải đi làm thủ tục, nhưng dở 1 cái là em bạn đã đi rút BHXH 1 lần rồi, giờ bên BHXH yêu cầu bạn làm 2 giấy xác nhận, mình k rõ 02 giấy xác nhận có nội dung thế nào mà xã k xác nhận cho. Bởi tùy từng giấy xác nhận thì xã mới xác nhận còn không thuộc thẩm quyền của xã thì xã sẽ k xác nhận cho đây. Vậy hiện tai bạn đang bị mắc kẹt giữa xã và bên BHXH. Cách giải quyết cho bạn là, yêu cầu bên BHXH ra văn bản để yêu cầu xã xác nhận cho bạn giấy xác nhận đó. Hoặc ngược lại, yêu cầu UBNH xã ra văn bản trả lời về việc tại sao k xác nhận giấy đó cho bạn. Nếu xã ra văn bản thì bạn cầm văn bản này lên trên BHXH để họ giải quyết bạn nhé. Bạn cứ làm theo hướng dẫn của mình là được nhé. Cố gắng giải quyết sớm đi nhé.

V

Vương Lan

Guest
Chào bạn, trường hợp mượn hồ sơ của người khác để đi làm sổ bảo hiểm xã hội thì phải làm hồ sơ để điều chỉnh nhân thân. Theo đó, cả bạn và em bạn phải đi làm thủ tục, nhưng dở 1 cái là em bạn đã đi rút BHXH 1 lần rồi, giờ bên BHXH yêu cầu bạn làm 2 giấy xác nhận, mình k rõ 02 giấy xác nhận có nội dung thế nào mà xã k xác nhận cho. Bởi tùy từng giấy xác nhận thì xã mới xác nhận còn không thuộc thẩm quyền của xã thì xã sẽ k xác nhận cho đây. Vậy hiện tai bạn đang bị mắc kẹt giữa xã và bên BHXH. Cách giải quyết cho bạn là, yêu cầu bên BHXH ra văn bản để yêu cầu xã xác nhận cho bạn giấy xác nhận đó. Hoặc ngược lại, yêu cầu UBNH xã ra văn bản trả lời về việc tại sao k xác nhận giấy đó cho bạn. Nếu xã ra văn bản thì bạn cầm văn bản này lên trên BHXH để họ giải quyết bạn nhé. Bạn cứ làm theo hướng dẫn của mình là được nhé. Cố gắng giải quyết sớm đi nhé.
giờ mình cũng rối lắm, thủ tục rất phức tạp mà đi đi lại lại cũng tốn thời gian, mình cũng mệt mỏi mà vì tiếc tiền bhxh nên giờ cũng ráng, chả biết sao :((((( cảm ơn bạn nè