[Hỏi] Trong Thời Gian Bao Lâu Kể Từ Khi E Xin Được Việc E Phải Tới Cơ Quan Bảo Hiểm Thông Báo Đã Tìm Được Việc Để Ngừng Nhận Bảo Hiểm Thất Nghiệp Ạ?

• Tạo bởi Hoàng thu Lộc
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
19/3/21
1,768
24
38
Em đang được hưởng bảo hiểm thất nghiệp , e mới xin được việc làm , vậy trong thời gian bao lâu kể từ khi e xin được việc e phải tới cơ quan bảo hiểm thông báo đã tìm được việc để ngừng nhận bảo hiểm thất nghiệp ạ ?
Chào em, khi nào em ký hợp đồng lao động chính thức thì trong thời hạn 05 ngày kể từ ngày ký hợp đồng em phải cầm hợp đồng lao động lên trung tâm dịch vụ việc làm để mà khai báo có việc làm và dừng hưởng thất nghiệp nhé

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Em đang được hưởng bảo hiểm thất nghiệp , e mới xin được việc làm , vậy trong thời gian bao lâu kể từ khi e xin được việc e phải tới cơ quan bảo hiểm thông báo đã tìm được việc để ngừng nhận bảo hiểm thất nghiệp ạ ?
Chào em, theo quy định của Luật việc làm thì khi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp mà có việc làm thì phải thông báo để dừng hưởng. Có việc làm được hiểu là người lao động có ký Hợp đồng lao động và được đóng Bảo hiểm xã hội. Do đó, khi nào bạn có ký HĐLĐ thì bạn hãy cầm HĐLĐ đến Trung tâm dịch vụ việc làm để thông báo có việc làm và dừng hưởng bảo hiểm thất nghiệp nhé bạn