[Hỏi] Tiền bảo hiểm xã hội

• Tạo bởi Châu Lê
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
19/3/21
1,768
24
38
Em hỏi chút ạ. Em đóng BHXH với mức lương 4tr trong vòng 7 năm thì em rút BHXH đc bn tiền ạ
Chào bạn, cách tính BHXH 1 lần bạn làm như sau nhé:
BHXH 1 lần = bình quân tiền lương làm căn cứ đóng BHXH * số tháng hưởng BHXH 1 lần; cụ thể:
1. Tính lương bình quân đóng BHXH: Bạn cộng tất cả mức lương của các tháng đóng bảo hiểm và chia cho số tháng đã cộng sẽ ra mức bình quân.
2. Số tháng hưởng BHXH 1 lần được tính: làm việc trước 2014 mỗi năm đóng BHXh được hưởng 1.5 tháng bình quân lương; sau 2014 mỗi năm đóng được hưởng 2 tháng mức bình quân lương.
==) Bạn làm theo hướng dẫn trên là tính được nhé.
Còn 4tr là mức lương tháng đóng cuối cùng của bạn chứ không phải là trong 7 năm bạn nhé. Bạn tính bình quân lương là phải tính các mức lương của cả 7 năm chứ không phải tính theo mức cuối 4tr.
Hoặc bạn có thể tham khảo hướng dẫn tại đây:

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào bạn, mình có hỗ trợ tính bảo hiểm xã hội môt lần chính xác trong trường họp bạn không tính được bạn nhé. Vì tùy các trường hợp khác nhau sẽ có cách tính khác nhau. Trường hợp đơn giản nhất là bạn sẽ tính bình quân lương trước: bạn lấy tát cả các mức lương của các tháng cộng lại với nhau rồi chia trung bình ra lương trung bình. Sau đó tính là: 7 năm đóng BHXH nếu mà có toàn thời gian đóng sau 2014 thì mức hưởng là 14 tháng. Lấy 14 tháng nhân lương trung bình là ra nhé bạn
Em hỏi chút ạ. Em đóng BHXH với mức lương 4tr trong vòng 7 năm thì em rút BHXH đc bn tiền ạ

Có thể bạn chưa xem?

Bài mới