[Hỏi] Tháng này e được công ty đóng bảo hiểm xã hội, nhưng hiện tại giãn cách, k lên cty kí chữ kí điện tử của cty đc, có ảnh hưởg gì ko ạ?

• Tạo bởi Trần Diệu Mai
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
T

Trần Diệu Mai

Guest
Ac cho em hỏi với ạ,tháng này e được công ty đóng bảo hiểm xã hội, nhưng hiện tại giãn cách, k lên cty kí chữ kí điện tử của cty đc nên kế toán chưa có nộp lên đc cơ quan bhxh. Mà e giờ lại đang có bầu đc 2th rồi. Em có hỏi thì kế toán có bảo là hsau gửi hồ sơ lên bhxh thì nộp ngược lại cũng đc vẫn đảm bảo đóng bh cho e đúng như thoả thuận ban đầu giữa 2 bên khi vào làm việc. E sợ là k đc thì k được hưởng thai sản ý ạ. E muốn hỏi là có đóng ngược lại như kế toán bảo đc k ạ? 😢😢😢

Bình luận hay nhất
Ac cho em hỏi với ạ,tháng này e được công ty đóng bảo hiểm xã hội, nhưng hiện tại giãn cách, k lên cty kí chữ kí điện tử của cty đc nên kế toán chưa có nộp lên đc cơ quan bhxh. Mà e giờ lại đang có bầu đc 2th rồi. Em có hỏi thì kế toán có bảo là hsau gửi hồ sơ lên bhxh thì nộp ngược lại cũng đc vẫn đảm bảo đóng bh cho e đúng như thoả thuận ban đầu giữa 2 bên khi vào làm việc. E sợ là k đc thì k được hưởng thai sản ý ạ. E muốn hỏi là có đóng ngược lại như kế toán bảo đc k ạ? 😢😢😢
Chào em, đang có thai mà lại đóng ngược lại thì hơi phiền đấy, bên bảo hiểm sẽ nghi ngờ làm gian dối để hưởng bảo hiểm sau này ý. Do đó, nên báo tăng càng sớm càng tốt. Nhiều trường hợp như em không nhận được thai sản đâu mà còn bị thanh tra còn chán ý...

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào em, đang có thai mà lại đóng ngược lại thì hơi phiền đấy, bên bảo hiểm sẽ nghi ngờ làm gian dối để hưởng bảo hiểm sau này ý. Do đó, nên báo tăng càng sớm càng tốt. Nhiều trường hợp như em không nhận được thai sản đâu mà còn bị thanh tra còn chán ý.
Hồ sơ cần ký gì thế, đóng bảo hiểm có cần ký gì đâu, công ty chỉ cần khai bao trên phần mềm và ký số gửi lên là xong thôi mà, đừng nói là công ty không có chữ ký số nhé, không có chữ ký số thì chịu thôi

Bình luận hay nhất
19/3/21
1,768
24
38
Chào em, cái ký có phải là ký HĐLĐ xong mới đóng bảo hiểm đúng không em, thực tế nhiều công ty toàn đóng BHXH trước sau đó mới ký HĐLĐ sau chẳng sao hết à. Còn nếu ký mà em nói là chữ ký số của công ty thì chịu rồi.
Em lưu ý, vi em đã có bầu rồi mới đóng BHXH nên báo tăng càng sớm càng tốt không mai mốt sẽ ảnh hưởng đến chế độ thai sản hoặc phải đối diện với thanh tra đó