[Hỏi] Tháng 6 này vợ mình sinh em bé. Nhưng vợ mình nghỉ làm từ tháng 6/2020. Như vậy có được hưởng chế đội của bhxh ko ạ ?

• Tạo bởi Long vui ve
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
L

Long vui ve

Guest
Ace cho mình hỏi. Tháng 6 này vợ mình sinh em bé
Nhưng vợ mình nghỉ làm từ tháng 6/2020.
Như vậy có được hưởng chế đội của bhxh ko ạ ?
Bảo hiểm xh đã đóng được 2 năm ạ .

Bình luận hay nhất
Chào bạn, nếu vợ bạn không được hưởng chế độ thai sản thì bạn là chồng được hưởng 2 chế độ nhé.
chế độ 1: nghỉ việc khi vợ sinh con, nếu vợ bạn sinh mổ thì bạn được nghỉ 7 ngày, nếu vợ bạn sinh thường thì bạn được nghỉ 5 ngày hưởng nguyên lương nha bạn.
Chế độ 2: là khoản tiền trợ cấp 1 lần cho con khi sinh, điều kiện hưởng là chồng phải đóng được 6 tháng trong 12 tháng trước khi sinh con, điều kiện thì bạn đủ vì bạn đã đóng 2 năm nên nhận 2 lần lương cơ sở bạn nhé. Gần 3tr đó
Bạn có thể xem thêm bài viết sau nhé: https://dotbest.com/vn/threads/tat-ca-nhung-quyen-loi-ma-lao-dong-nam-duoc-nhan-khi-vo-sinh-con.340/

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào bạn, nếu vợ bạn không được hưởng chế độ thai sản thì bạn là chồng được hưởng 2 chế độ nhé.
chế độ 1: nghỉ việc khi vợ sinh con, nếu vợ bạn sinh mổ thì bạn được nghỉ 7 ngày, nếu vợ bạn sinh thường thì bạn được nghỉ 5 ngày hưởng nguyên lương nha bạn.
Chế độ 2: là khoản tiền trợ cấp 1 lần cho con khi sinh, điều kiện hưởng là chồng phải đóng được 6 tháng trong 12 tháng trước khi sinh con, điều kiện thì bạn đủ vì bạn đã đóng 2 năm nên nhận 2 lần lương cơ sở bạn nhé. Gần 3tr đó
Bạn có thể xem thêm bài viết sau nhé: https://dotbest.com/vn/threads/tat-ca-nhung-quyen-loi-ma-lao-dong-nam-duoc-nhan-khi-vo-sinh-con.340/

Bình luận hay nhất
19/3/21
1,768
24
38
Ace cho mình hỏi. Tháng 6 này vợ mình sinh em bé
Nhưng vợ mình nghỉ làm từ tháng 6/2020.
Như vậy có được hưởng chế đội của bhxh ko ạ ?
Bảo hiểm xh đã đóng được 2 năm ạ .
Chào em, em đã đóng BHXH được 2 năm, nếu hiện vẫn đang đóng thì khi vợ sinh con em được hưởng chế độ thai sản như sau:
1. Nghỉ chăm vợ sinh 5 -7 ngày và được hưởng nguyên lương của bên BHXH em nhé. Lưu ý đừng nghỉ trùng vào ngày nghỉ hằng tuần hay nghỉ lễ tết vì không được tính hưởng BHXH
2. Trợ cấp 1 lần khi sinh con, em được nhận thêm trợ cấp 1 lần bằng 2 lân lương cơ sở khi vợ sinh nhé 1.490.000 * 2 là gần 3tr đó.
Em xem thêm ở đây nhé: