[Hỏi] Tháng 3/2022 Em Sinh Em Bé Và Em Báo Cty Nghỉ Việc Dừng Đóng Bhxh Luôn Thì, Có Được Hưởng Thai Sản Ko?

• Tạo bởi Yến Chinh
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
Y

Yến Chinh

Guest
Cho em hỏi em dự định đóng bhxh đến hết tháng 1/2022. Tháng 3/2022 em sinh em bé và em báo cty nghỉ việc dừng đóng bhxh luôn thì:
1.có được hưởng đầy đủ 6 tháng bảo hiểm thai sản và được hưởng 3 tháng thất nghiệp luôn không ạ?
2. không biết như vậy có bị thanh tra không vì cty mới em chỉ đóng được 4 tháng trước sinh thui rồi nghỉ luôn.
em cảm ơn mọi người nhiều ạ.

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Cho em hỏi em dự định đóng bhxh đến hết tháng 1/2022. Tháng 3/2022 em sinh em bé và em báo cty nghỉ việc dừng đóng bhxh luôn thì:
1.có được hưởng đầy đủ 6 tháng bảo hiểm thai sản và được hưởng 3 tháng thất nghiệp luôn không ạ?
2. không biết như vậy có bị thanh tra không vì cty mới em chỉ đóng được 4 tháng trước sinh thui rồi nghỉ luôn.
Chào em, vấn đề của em cần lưu ý như sau:
1. Em muốn được hưởng thai sản thì em cần đáp ứng điều kiện hưởng thai sản, tháng 3/2022 e sinh em bé thì 12 tháng trước sinh của em phải đóng được ít nhất 6 tháng BHXH, 12 tháng trước sinh của em được tính từ tháng 3/2021 đến 2/2022. Vậy trong 12 tháng này em đóng được BHXh của những tháng nào rồi? Có đủ 6 tháng không? Nếu đóng được 6-8-10 tháng thì tốt nhất thì ít khả năng bi thanh tra.
2. Em vào công ty mới này đóng mới được 4 tháng à, trước đó em đóng được bao nhiêu tháng, nếu trong giai đoạn từ 3/2021 đến 2/2022 em đóng chỉ 6 tháng đến 8 tháng thì khả năng thanh tra có thể, còn đóng được nhiều hơn thì ít khi bị thanh tra em nhé

19/3/21
1,768
24
38
Chào em,
1. Em đóng bảo hiểm được từ tháng mấy đến hết tháng 1/2022? 12 tháng trước sinh của em chị tính được là từ 3/2021-2/2022 vậy trong 12 tháng này em đã đóng bảo hiểm được bao nhiêu tháng? nếu đóng đủ ít nhất 6 tháng BHXh trong khoảng 12 tháng đó thì em sẽ đủ điều kiện hưởng trợ cấp thai sản nhé
2. Nếu trong 12 tháng ở trên chị tính thì em đóng được 6-8 tháng khả năng bị thanh tra là có nhé, còn đóng được nhiều hơn thì không lo đâu em