[Hỏi] Tham Gia Bhyt 5 Năm Liên Tục Có Dc Tính Từ Khi Còn Là Học Sinh Cấp 1 2 3 Ko Ạ.?

• Tạo bởi Bùi Hoài Nhi
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
B

Bùi Hoài Nhi

Guest
Các ac cho em hỏi với ạ. Tham gia bhyt 5 năm liên tục có dc tính từ khi còn là học sinh cấp 1 2 3 ko ạ. Em ko nhớ đã đóng bhyt từ lúc nào nhưng có thẻ bhyt khi học cấp 2, 3, học đại học 2 năm thì đóng theo trường đh, nghỉ học là đóng theo hộ gia đình xong đi làm đóng tiếp. Nói chung là đóng đều đặn từ khi đi học đến lúc đi làm. E nghỉ làm 2020 và ngừng đóng thì xem bhyt thấy thời điểm 5 năm liên tục là 2021. Em thắc mắc e đã đóng chắc phải hơn 10 năm rồi nhưng sao trong thẻ ghi 2021 mới đủ 5 năm. Và nếu do thông tin bị sai thì liệu e có thể đến chỗ bhyt chỉnh sửa lại dc ko khi đến nay em đã ngưng đóng 2 năm rồi ạ. Em cám ơn ac ạ

19/3/21
1,768
24
38
Các ac cho em hỏi với ạ. Tham gia bhyt 5 năm liên tục có dc tính từ khi còn là học sinh cấp 1 2 3 ko ạ. Em ko nhớ đã đóng bhyt từ lúc nào nhưng có thẻ bhyt khi học cấp 2, 3, học đại học 2 năm thì đóng theo trường đh, nghỉ học là đóng theo hộ gia đình xong đi làm đóng tiếp. Nói chung là đóng đều đặn từ khi đi học đến lúc đi làm. E nghỉ làm 2020 và ngừng đóng thì xem bhyt thấy thời điểm 5 năm liên tục là 2021. Em thắc mắc e đã đóng chắc phải hơn 10 năm rồi nhưng sao trong thẻ ghi 2021 mới đủ 5 năm. Và nếu do thông tin bị sai thì liệu e có thể đến chỗ bhyt chỉnh sửa lại dc ko khi đến nay em đã ngưng đóng 2 năm rồi ạ. Em cám ơn ac ạ
Chào em, quy định của luật về việc thẻ BHYT 5 năm liên tục mới ap dụng từ năm 2016 em ạ, thêm nữa, việc tính liên tục 5 năm chỉ cho phép gián đoạn k quá 3 tháng, có thể trước đó em có đóng ở cấp 1 2 3 nhưng nếu gián đoạn thì sẽ không được tính liên tục. Thêm nữa, dữ liệu trên bảo hiểm theo dõi thì chắc là đúng còn nếu như sai mà em thắc năm sao liên tục của em lại ghi năm 2021 mà không phải trước đó thì chỉ còn cách em gom các thẻ BHYT cũ của em rồi cầm lên bảo hiểm trình, đề nghị họ điều chỉnh cho thôi. Còn em không có thì lấy theo số liệu của bên bảo hiểm nhé

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào bạn, bạn nên tìm hiểu về BHYT 5 năm liên tục ở đây nhé: https://dotbest.vn/threads/tham-gia-bao-hiem-y-te-5-nam-lien-tuc-duoc-huong-nhung-quyen-loi-gi.566/
Vấn đề mà bạn thắc mắc bạn cần hiểu như sau: Bên bảo hiểm xác nhận tham gia bảo hiểm liên tục 5 năm căn cứ vào dữ liệu thông tin mà bảo hiểm đã có từ trước đến nay của họ. Mà từ trước đến nay họ theo dõi thì bạn đủ điều kiện liên tục 5 năm là 2021, do đó bạn đã đủ liên tục 5 năm rồi thì cần gì quan tâm đến 5 năm liên tục trước đó hay sau này? Vì trước đó hay sau này thì bạn vẫn được hưởng liên tục 5 năm. BHYT liên tục 5 năm chẳng có lợi ích gì, nó thực sự chỉ có lợi cho những người bị bệnh cần chữa trị quá nhiều trong 1 năm thôi. Nếu bạn không thuộc những đối tượng đó thì nên bỏ đi bạn ạ. Còn không thì bạn nên làm theo cách mà Bạn Đoàn Lan ở trên đã hướng dẫn bạn nhé.