[Hỏi] Tháng 4/2021 Em Có Vào Thử Việc Ở Cty Này Và Họ Nói Rằng Tháng Đầu Thử Việc Họ Sẽ Đóng Bhxh Cho Nlđ Luôn,(em Và Cty Chỉ Ký Hđtv Thôi...

• Tạo bởi Huỳnh Thanh Uyên
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
H

Huỳnh Thanh Uyên

Guest
Chào mn!
Vào tháng 4/2021 em có vào thử việc ở cty này và họ nói rằng tháng đầu thử việc họ sẽ đóng bhxh cho nlđ luôn,(em và cty chỉ ký hđtv thôi chứ không phải hđlđ có quy định về thời gian thử việc ).

Nhưng chưa làm đủ 1 tháng thử việc thì ở quê có chuyện gấp nên e nghỉ không báo trước cho cty bik,và vì dịch nên e đã ở dưới quê hết năm 2021.Bây giờ em muốn lãnh bhxh 1 lần vào th.5 năm nay,em tra cứu trên bhxh.gov thì chỉ thấy cty đóng bhyt th4 và th5 thôi ( chắc do báo giảm chậm nên họ phải đóng bhyt đến hết th.5,e nghĩ vậy !)

Còn ở phần bhxh thì không thấy hiện lên qúa trình đóng bhxh th.4/2021 ạ,em sợ thiếu 01 tháng đó mn ơi,nhờ A/C giải thích là cty không đóng bhxh cho e 01 tháng đó hay là họ chưa chốt cho em,em cảm ơn...

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào mn!
Vào tháng 4/2021 em có vào thử việc ở cty này và họ nói rằng tháng đầu thử việc họ sẽ đóng bhxh cho nlđ luôn,(em và cty chỉ ký hđtv thôi chứ không phải hđlđ có quy định về thời gian thử việc ).

Nhưng chưa làm đủ 1 tháng thử việc thì ở quê có chuyện gấp nên e nghỉ không báo trước cho cty bik,và vì dịch nên e đã ở dưới quê hết năm 2021.Bây giờ em muốn lãnh bhxh 1 lần vào th.5 năm nay,em tra cứu trên bhxh.gov thì chỉ thấy cty đóng bhyt th4 và th5 thôi ( chắc do báo giảm chậm nên họ phải đóng bhyt đến hết th.5,e nghĩ vậy !)

Còn ở phần bhxh thì không thấy hiện lên qúa trình đóng bhxh th.4/2021 ạ,em sợ thiếu 01 tháng đó mn ơi,nhờ A/C giải thích là cty không đóng bhxh cho e 01 tháng đó hay là họ chưa chốt cho em,em cảm ơn...
Chào em, như em nói thì là công ty chưa đóng BHXH cho em tháng 4 đâu em ạ. ĐÚng là khi vào làm thì em có được công ty báo tăng lao động và dự định đóng cho em từ tháng 4 đó nhưng em lại nghỉ luôn nên họ lại làm thủ tục truy giảm nghỉ việc cho em (họ làm hồ sơ truy giảm vào tháng 5 và truy giảm cho tháng 4 và tháng 5) nên mới có hiện tượng đóng BHYT tháng 4,5 mà BHXH không đóng đó em ạ.
Không ảnh hưởng gì nhé, em cứ nghỉ đủ 1 năm và lãnh BHXh bình thường nha

19/3/21
1,768
24
38
Chào mn!

Chào em, những thông tin mà em nói chứng tỏ một điều là họ đã thoái giảm BHXH cho em rồi còn đâu là BHYT vẫn đóng cho em bình thường nhé,. Không ảnh hưởng gì đâu nhé. Em cứ nghỉ việc đi rồi đi nhận BHXH 1 lần nhé