[Hỏi] Sổ Hộ Khẩu Hiện Tại Của Chồng Và Vợ Là 2 Hộ Khẩu Khác Nhau, Chưa Nhập Khẩu Chung Vào 1 Sổ Hộ Khẩu. Vậy Em Nộp Sổ Hộ Khẩu Của Bố Có Đc Ko Ạ?

• Tạo bởi Nguyen huynh linh dan
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
N

Nguyen huynh linh dan

Guest
Mọi người cho em hỏi chút ạ
Em đang gặp chút thắc mắc về chế độ bhxh cho chồng khi vợ sinh
Em tìm hiểu hồ sơ để nộp chế độ này gồm: Giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh + Sổ hộ khẩu
Nhưng sổ hộ khẩu hiện tại của chồng và vợ là 2 hộ khẩu khác nhau, chưa nhập khẩu chung vào 1 sổ hộ khẩu.
Vậy em nộp sổ hộ khẩu của bố có đc ko ạ?

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Em tìm hiểu hồ sơ để nộp chế độ này gồm: Giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh + Sổ hộ khẩu
Nhưng sổ hộ khẩu hiện tại của chồng và vợ là 2 hộ khẩu khác nhau, chưa nhập khẩu chung vào 1 sổ hộ khẩu.
Chào em, hồ sơ để làm chế độ thai sản cho chồng khi vợ sinh con không cần sổ hộ khẩu em ạ, hồ sơ cần có: giấy khai sinh/chứng sinh của con để xác định số con sinh, ngày tháng sinh và bố mẹ của con. Tiếp là cần đến giấy ra viện của vợ nếu vợ sinh mổ để hưởng chế độ ngày nghỉ nhiều hơn, cần tiếp chứng minh thư của vợ nếu vợ không được hưởng thai sản và chồng se nhận khoản trợ cấp 1 lần cho con. Không cần sổ hộ khẩu em nhé, hộ khẩu chẳng để làm gì cả

19/3/21
1,768
24
38
Chào em, làm chế độ cho chồng gồm 2 chế độ và mỗi chế độ lại cần hồ sơ khác nhau em ạ.
1. Chế độ nghỉ chăm vợ sinh con: chế độ này chỉ cần giấy khai sinh và giấy ra viện nếu vợ sinh mổ là được rồi nhé.
2. Chế độ nhận trợ cấp 1 lần khi vợ sinh con: Chế độ này người chồng chỉ được nhận khi mà người vợ không được nhận thai sản nhưng chồng phải đóng bảo hiểm đủ tháng quy định. Chế độ này cần thêm chứng minh thư của vợ là oki nhé bạn
Vậy, trong cả 2 chế độ đều không cần đến sổ hộ khẩu của gia đình, vì thế bạn không cần phải lo là nộp sổ hộ khẩu nào nhé bạn. Bạn chỉ cần nộp đúng hồ sơ theo đúng chế độ chồng hưởng là được nha