[Hỏi] Sau Khi Nghỉ Việc Thì Mình Cần Làm Những Thủ Tục Gì Để Lĩnh Đc Bảo Hiểm Thất Nghiệp. Và Bh Thất Nghiệp Ấy Tháng Nào Cũng Phải Lên Lĩnh 1 Lần Ạ?

• Tạo bởi truong chi dinh
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
T

truong chi dinh

Guest
Cho mình hỏi với. Sau khi nghỉ việc thì mình cần làm những thủ tục gì để lĩnh đc bảo hiểm thất nghiệp. Và bh thất nghiệp ấy tháng nào cũng phải lên lĩnh 1 lần ạ, ko đc lĩnh luôn ạ. Vì mình tính nghỉ luôn, sau này ko đóng tiếp nối bhxh nữa.
Bạn nào biết chỉ cho mình với nhé.
Cám ơn ad và các bạn

19/3/21
1,768
24
38
Cho mình hỏi với. Sau khi nghỉ việc thì mình cần làm những thủ tục gì để lĩnh đc bảo hiểm thất nghiệp. Và bh thất nghiệp ấy tháng nào cũng phải lên lĩnh 1 lần ạ, ko đc lĩnh luôn ạ. Vì mình tính nghỉ luôn, sau này ko đóng tiếp nối bhxh nữa.
Cám ơn ad và các bạn
Chào bạn, khi nghỉ việc thì bạn chờ công ty chốt sổ và trả sổ bảo hiểm cho bạn, trả quyết định nghỉ việc nữa. Sau đó bạn cầm sổ, quyết định nghỉ việc, chứng minh thư lên trên Trung tâm dịch vụ việc làm để làm hồ sơ nhé bạn.
Bảo hiểm thất nghiệp mỗi tháng nhận 1 lần nhé, không được nhận cả luôn đâu. Phải khai báo trước rồi mới được lãnh tiền bảo hiểm thất nghiệp nhé

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Cám ơn ad và các bạn
Chào em, em chuẩn bị sổ bảo hiểm gốc đã chốt sổ, chứng minh thư, quyết định nghỉ việc em đến trung tâm dịch vụ việc làm tỉnh để nộp hồ sơ nhé. Nhớ em chỉ có thời hạn 3 tháng để nộp hồ sơ, quá 03 tháng thì không nộp được nữa đâu em nhé.
Sau khi nộp hàng tháng em phải đến khai báo để lãnh thất nghiệp, mỗi tháng nhận 1 lần chứ không nhận tất cả cục được đâu em nhé.