[Hỏi] Sao mình và bạn làm cùng công ty nhưng số tiền thai sản được hưởng lại khác nhau ạ?

• Tạo bởi Thiên Dương
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
T

Thiên Dương

Guest
Mọi người cho mình hỏi mình và đứa bạn mình cùng làm 1 công ty mức đóng bảo hiểm giống nhau thời gian làm việc va đóng bh thì mình nhiều hơn 1.2 tháng .đến lúc lấy tiền đẻ thì nó dc 40tr800 mình dc có 37tr300 nó đẻ trc mình tháng rưỡi k hiểu tại sao luôn.và cho mình hỏi là tiền bảo hiểm đấy là bên bhxh bắn thẳng vào tk mình hay chả về cty xong cty bắn cho mình ạ?

Bình luận hay nhất
N
Mức hưởng chế độ thai sản tùy thuộc vào mức lương đóng bhxh bạn nhé. Bạn của bạn nhận nhiều tiền hơn vì mức lương đóng bhxh hàng tháng bạn ấy đóng cao hơn bạn. Khi làm hồ sơ, nếu người kê khai để stk của bạn thì chuyển thẳng về cho bạn. Nếu để số tk công ty thì bhxh chuyển về công ty, công ty sẽ chi trả cho bạn nhé
N

Nguyet

Guest
Mức hưởng chế độ thai sản tùy thuộc vào mức lương đóng bhxh bạn nhé. Bạn của bạn nhận nhiều tiền hơn vì mức lương đóng bhxh hàng tháng bạn ấy đóng cao hơn bạn. Khi làm hồ sơ, nếu người kê khai để stk của bạn thì chuyển thẳng về cho bạn. Nếu để số tk công ty thì bhxh chuyển về công ty, công ty sẽ chi trả cho bạn nhé

Bình luận hay nhất
19/3/21
1,768
24
38
Mọi người cho mình hỏi mình và đứa bạn mình cùng làm 1 công ty mức đóng bảo hiểm giống nhau thời gian làm việc va đóng bh thì mình nhiều hơn 1.2 tháng .đến lúc lấy tiền đẻ thì nó dc 40tr800 mình dc có 37tr300 nó đẻ trc mình tháng rưỡi k hiểu tại sao luôn.và cho mình hỏi là tiền bảo hiểm đấy là bên bhxh bắn thẳng vào tk mình hay chả về cty xong cty bắn cho mình ạ?
Chào bạn,
- Tiền thai sản là bảo hiểm gửi về tài khoản của bạn nếu như khi làm hồ sơ bên kế toán kê tài khoản của ban nhé, còn họ không kê tài khoản của bạn mà kê tài khoản công ty thì bảo hiểm gửi về công ty
- Bạn đừng so sánh là cùng làm cùng đóng bảo hiểm này nọ nhé bạn, mình không đánh giá là bạn kia nhận đúng hay sai, nhưng bạn kiểm tra của bạn xem: tiền thai sản được tính là: bình quân lương của 6 thán đóng BHXH trước khi, nhân với 6 tháng và + với 2.980.000 tiền trợ cấp cho con. Bạn nhẩm ra là biết ngay 37tr300 của bạn là đúng hay sai bạn nhé.

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Bạn cứ tính bình quân lương của 6 tháng đóng BHXH cuối trước khi sinh con, sau đó bạn nhân với 6 tháng hưởng thai sản và cộng với 2.980.000 đồng trợ cáp 1 lần cho con là biết ngay tiền thai sản của bạn đúng hay sai nhé bạn. CÒn của bạn kia bạn cũng tính tương tự là biết ý mà