[Hỏi] NLĐ Bên Em Đã Có Thẻ BHYT Từ Hồi Sinh Viên, Thời Điểm Đủ 5 Năm Liên Tục Đến T10/2021. Vào Công Ty Em Bắt Đầu Đóng BH Từ T8/2021...

• Tạo bởi Thuỵ Ngân
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
NLĐ bên em đã có thẻ BHYT từ hồi sinh viên, thời điểm đủ 5 năm liên tục đến t10/2021.
Vào công ty em bắt đầu đóng BH từ t8/2021 mà sao trên VSSID lại tính thời điểm đủ 5 năm liên tục đến tận t8/2026 lận, vậy là sao ạ?
Chào bạn, về việc thẻ liên tục 5 năm thì bạn cần lưu ý như sau:
1. Nếu như bạn ấy cả năm không đi khám bênh 1 lần thì cái quyền lợi 5 năm liên tục đó chẳng được gì đâu nên cũng chẳng cần quan tâm quá nhiều làm gì. QUyền lợi 5 năm liên tục chỉ có ích cho những người phải điều trị bệnh thường xuyên ấy bạn nhé.
2. Thẻ của bạn ấy cập nhật liên tục 5 năm vào 8.2026 có thể là do chưa cập nhật thông tin tham gia BHYT hồi sinh viên, hoặc nguyên nhân khác là do thẻ BHYT cũ sinh viên của bạn ấy hết hạn rồi, sau đó ngắt quãng 03 tháng rồi mới sang công ty bạn đóng.
Nếu thẻ chưa cập nhật thì kêu bạn ấy đi xác nhận trên BHXH nơi đóng BHYT xưa hồi sinh viên rồi cầm qua công ty bạn làm sửa lại thẻ BHYT cho bạn ấy, Nếu bận áy hay đi khám chữa bệnh nhiều thì hãy làm không thì thôi bạn nhé, vì làm xong cũng chẳng để làm gì

19/3/21
1,768
24
38
NLĐ bên em đã có thẻ BHYT từ hồi sinh viên, thời điểm đủ 5 năm liên tục đến t10/2021.
Vào công ty em bắt đầu đóng BH từ t8/2021 mà sao trên VSSID lại tính thời điểm đủ 5 năm liên tục đến tận t8/2026 lận, vậy là sao ạ?
Chào em, nếu người lao động bên em hay ốm đau nhiều mà phải cần đến thẻ để đi khám thì mới nên quan tâm đến 5 năm liên tục nhé còn thỉnh thoảng đi khám chữa bệnh 1 2 lần thì chẳng được quyền lợi gì từ 5 năm liên tục đâu nên cũng không cần quan tâm làm gì hết.
Bên cạnh đó, nếu thẻ đã đóng hồi sinh viên mà gần đủ 5 năm liên tục rồi mà chuyên sang đóng tại doanh nghiệp không bị ngắt quãng quá 3 tháng thì kêu bạn ấy cầm thẻ BHYT sinh viên hoặc lên bảo hiểm xã hội nơi được cấp thẻ BHYT sinh viên trước đây để xác nhận rồi điều chỉnh lại thẻ bây giờ là được (nếu đủ điều kiện 5 năm và không bị gián đoạn quá 3 tháng ở 2 nơi nhé)