[Hỏi] NLĐ bên em có thể dùng bản giám định thương tật 84% (giám định t11/2020) để làm chế độ nghỉ hưu trước tuổi không?

  • Tạo bởi Thục Vy
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
T

Thục Vy

Guest
Anh chị ơi, cho em thỉnh giáo chút!
Đơn vị em có NLĐ bị tai nạn lao động và được giám định tỷ lệ thương tật là 84%. NLĐ sinh tháng 4/1966, đã đóng bảo hiểm 27 năm rồi. Em đang nghiên cứu làm chế độ nghỉ hưu trước tuổi cho NLĐ này. Nhưng bên bảo hiểm đang tư vấn cho em là do bản giám định cũ ghi là tỷ lệ thương tật nên phải đi làm lại giám định sức khoẻ. Anh chị giúp em cho em xin ý kiến với. NLĐ bên em có thể dùng bản giám định thương tật 84% (giám định t11/2020) để làm chế độ nghỉ hưu trước tuổi không hay phải đi giám định suy giảm sức khoẻ lại ạ. Em chân thành cảm ơn ạ.
 
Bình luận hay nhất
Chào bạn, điều 55 luạt BHXH 2014 quy định là về hưu trước tuổi khi bị suy giảm khả năng lao động chứ không phải là tỷ lệ thương tật. Vậy nếu bị bên BHXH vặn như vậy thì phải đi giám định lại ròi bạn nhé. Hoặc nếu không thì phải làm công văn lên BHXH VN nhờ hướng dẫn chi tiết xem trường hợp này có phải giám định lại không ý bạn ạ.
Điều 55. Điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động

1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 54 của Luật này nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Từ ngày...
19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, điều 55 luạt BHXH 2014 quy định là về hưu trước tuổi khi bị suy giảm khả năng lao động chứ không phải là tỷ lệ thương tật. Vậy nếu bị bên BHXH vặn như vậy thì phải đi giám định lại ròi bạn nhé. Hoặc nếu không thì phải làm công văn lên BHXH VN nhờ hướng dẫn chi tiết xem trường hợp này có phải giám định lại không ý bạn ạ.
Điều 55. Điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động

1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 54 của Luật này nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động. Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

b) Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;
 
Bình luận hay nhất
T

Thục Vy

Guest
Chào bạn, điều 55 luạt BHXH 2014 quy định là về hưu trước tuổi khi bị suy giảm khả năng lao động chứ không phải là tỷ lệ thương tật. Vậy nếu bị bên BHXH vặn như vậy thì phải đi giám định lại ròi bạn nhé. Hoặc nếu không thì phải làm công văn lên BHXH VN nhờ hướng dẫn chi tiết xem trường hợp này có phải giám định lại không ý bạn ạ.
Điều 55. Điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động

1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 54 của Luật này nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động. Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

b) Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;
Dạ e cảm ơn chị ạ
 

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chế độ tai nạn lao động và chế độ hưu trí là 2 chế độ hoàn toàn khác nhau vậy nên mỗi chế độ có 1 quy định khác. ở chế độ tai nạn lao động thì là tỷ lệ thương tật còn đối với chế độ hưu trí thì là suy giảm khả năng lao động. Vậy nên, khi làm hồ sơ huowng lương hưu bạn vẫn phải đi giám định bình thường nha bạn
 

Có thể bạn chưa xem?

Bài mới