[Hỏi] Những người làm ko vào làm việc từ đầu năm thì hợp đồng lao động ko đủ 12 tháng. Như vậy có sao không ạ?

• Tạo bởi An Thanh
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
A

An Thanh

Guest
Mọi người cho em hỏi: Bên em thường ký hợp đồng lao động 1 năm 1 lần và để ngày kết thúc hợp đồng là ngày cuối cùng của năm (31/12). Theo quy định của Luật lđ thì hợp đồng có xác định thời hạn là ký từ 12 - 36 tháng. Vậy những người làm ko vào làm việc từ đầu năm thì hợp đồng lao động ko đủ 12 tháng. Như vậy có sao không ạ.
Anh/chị nào đã từng tiếp đoàn thanh tra bảo hiểm cho em xin ít kinh nghiệm với ạ. Vào thì thường họ hỏi những gì.
Em cảm ơn

Bình luận hay nhất
Mọi người cho em hỏi: Bên em thường ký hợp đồng lao động 1 năm 1 lần và để ngày kết thúc hợp đồng là ngày cuối cùng của năm (31/12). Theo quy định của Luật lđ thì hợp đồng có xác định thời hạn là ký từ 12 - 36 tháng. Vậy những người làm ko vào làm việc từ đầu năm thì hợp đồng lao động ko đủ 12 tháng. Như vậy có sao không ạ.
Anh/chị nào đã từng tiếp đoàn thanh tra bảo hiểm cho em xin ít kinh nghiệm với ạ. Vào thì thường họ hỏi những gì.
Em cảm ơn
ÔI, bên em bị thanh tra bảo hiểm à, hơi phiền đấy, trước 2021 thì để hợp đồng dưới 1 năm được em ạ, nhưng khi mà 1 lao động mà năm nào em cũng ký hợp đồng là vi phạm quy định về giao kết hợp đồng trong Bộ luật lao động đó em ạ. Cái này cần phải xem lại nhé.
Khi bên bảo hiểm vào thanh...

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Em cảm ơn
ÔI, bên em bị thanh tra bảo hiểm à, hơi phiền đấy, trước 2021 thì để hợp đồng dưới 1 năm được em ạ, nhưng khi mà 1 lao động mà năm nào em cũng ký hợp đồng là vi phạm quy định về giao kết hợp đồng trong Bộ luật lao động đó em ạ. Cái này cần phải xem lại nhé.
Khi bên bảo hiểm vào thanh tra họ sẽ quan tâm nhiều thứ: Thang bảng lương? Các loại hợp đồng? Bảng chám công, bảng lương: việc phân bổ lương phụ cấp đóng bảo hiểm hợp lý chưa? Quyết toán thuế cá nhân bao nhiêu? Quy chế trả lương trả thường? Nội quy lao động... nói chung là khá nhiều, tất cả các vấn đề về lao động luôn.
Em tham khảo bài viết này về thanh tra bảo hiểm nhé: https://dotbest.vn/threads/cau-chuyen-ve-thanh-tra-bao-hiem-tai-cac-doanh-nghiep-hien-nay.652/

Bình luận hay nhất
19/3/21
1,768
24
38
Em cảm ơn
em kiểm tra lại hết xem, nhân viên làm lâu nhất thi từ trước đến nay ký bao nhiêu hợp đồng kiểu 1 năm rồi? Nếu ký nhiều là phạm luật đó. Mà thật ra bên BHXH vào thanh tra họ chỉ quan tâm là bên bạn có trốn đóng bảo hiểm không? Có đóng mức lương thap hơn so với thực nhận không thôi, còn có những cái khác họ cũng quan tâm nhưng cũng phải làm cho chỉn chu, hợp lý là được nha

A

An Thanh

Guest
em kiểm tra lại hết xem, nhân viên làm lâu nhất thi từ trước đến nay ký bao nhiêu hợp đồng kiểu 1 năm rồi? Nếu ký nhiều là phạm luật đó. Mà thật ra bên BHXH vào thanh tra họ chỉ quan tâm là bên bạn có trốn đóng bảo hiểm không? Có đóng mức lương thap hơn so với thực nhận không thôi, còn có những cái khác họ cũng quan tâm nhưng cũng phải làm cho chỉn chu, hợp lý là được nha
nhân viên bên em chủ yếu kí hợp đồng hàng năm, cứ đến 1/1 hàng năm là ký lại ấy chị. Ký nhiều lần như vậy ko được ạ?

19/3/21
1,768
24
38
nhân viên bên em chủ yếu kí hợp đồng hàng năm, cứ đến 1/1 hàng năm là ký lại ấy chị. Ký nhiều lần như vậy ko được ạ?
đúng rồi em, nếu thế thì đây là hợp đồng xác định thời hạn, nếu là hợp đồng xác định thời hạn chỉ được phép ký tối đa 2 lần, lần thứ 3 là phải ký hợp đồng không xác định thời hạn rồi, cái này luật quy định rất rõ, Điều 20 Bộ luật lao động 2019

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
nhân viên bên em chủ yếu kí hợp đồng hàng năm, cứ đến 1/1 hàng năm là ký lại ấy chị. Ký nhiều lần như vậy ko được ạ
Ví dụ: lao động làm việc được 5 năm thì ký 5 hợp đồng cho 5 năm à bạn, như vậy là phạm luật rồi. Giờ bạn rà soát lại 1 lượt. Lao động nào làm 5 6 năm thì chuyển 5 6 cái hợp đồng đó thành 2 hợp đồng, mỗi hợp đồng có thời hạn 3 năm bạn nhé. Bạn để 5 6 cái hợp đồng 1 năm là sai về mặt luật lao động rồi. Không biết bên bảo hiểm có sờ đến cái này không. Vấn đề này chuyên ngành thanh tra của bên lao động chứ không phải của bảo hiểm