[Hỏi] Người nước ngoài sang VN làm việc, nhưng đã quá tuổi lao động. Họ muốn mua mỗi bhyt để khám chữa bệnh có được ko ạ? Thủ tục mua ntn ạ?

  • Tạo bởi Hiển Cân
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
H

Hiển Cân

Guest
Người nước ngoài sang VN làm việc, nhưng đã quá tuổi lao động. Họ muốn mua mỗi bhyt để khám chữa bệnh có được ko ạ? Thủ tục mua ntn ạ? E cần tư vấn, giúp em với nhé mn!
 
Bình luận hay nhất
Chào bạn, theo mình được biết thì nếu người nước ngoài mà không có sổ tạm trú hoặc nhập khẩu vào sổ hộ khẩu thì không mua được bâu bạn ạ. Mình nghị bạn nên cân nhắc thẻ BHYT vì mức tiền đóng gân như sau nhưng quyền lợi của bảo hiểm sức khỏe sẽ được chi trả hơn của BHYT nhà nước.
19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, theo mình được biết thì nếu người nước ngoài mà không có sổ tạm trú hoặc nhập khẩu vào sổ hộ khẩu thì không mua được bâu bạn ạ. Mình nghị bạn nên cân nhắc thẻ BHYT vì mức tiền đóng gân như sau nhưng quyền lợi của bảo hiểm sức khỏe sẽ được chi trả hơn của BHYT nhà nước.
 
Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Người nước ngoài sang VN làm việc, nhưng đã quá tuổi lao động. Họ muốn mua mỗi bhyt để khám chữa bệnh có được ko ạ? Thủ tục mua ntn ạ? E cần tư vấn, giúp em với nhé mn!
Bạn ơi, người nước ngoài mua BHYT ở Việt Nam rất là khó, vì Điều 12 Luật BHYT 2014 không quy định đối tượng người nước ngoài được mua BHYT chỉ trừ khi họ có hợp đồng lao động tại các đơn vị sử dụng lao động thì tham gia BHYT theo đối tượng này dễ hơn. Chứ nếu mua BHYT hộ gia đình khi làm hồ sơ họ yêu cầu phải có sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú thì người nước ngoài lấy ở đâu ra giấy tò này.