[Hỏi] Người lao động nghỉ ở nhà hưởng trợ cấp x% tiền lương tháng, không đi làm vì tình hình sản xuất công ty bị đình trệ, có cần tham gia bhxh ko?

  • Tạo bởi Thuầnn
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
T

Thuầnn

Guest
Dạ anh/ chị cho em hỏi đối với trường hợp người lao động nghỉ ở nhà hưởng trợ cấp x% tiền lương tháng, không đi làm vì tình hình sản xuất công ty bị đình trệ. Vậy người đó vẫn phải tham gia BHXH phải hông ạ?
Em cám ơn ạ
 
Bình luận hay nhất
x% lương là bao nhiêu. Nếu nghỉ mà công ty vẫn cho nhận đủ lương hì họ vẫn phai đóng BHXH. Còn nghỉ không lương thì sẽ không phải đóng bảo hiểm đâu. Ở đây bạn nên xác định là: nếu Doanh nghiệp bạn cho đóng thì kể cả nghỉ không lương vẫn đóng BHXH được. Còn nếu làm đúng luật ra thì: Trong 1 tháng mà người lao động có nghỉ việc từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì tháng đó sẽ không đóng bảo hiểm xã họi nhé.
Bạn xem thêm video này nhé:
19/3/21
1,768
24
38
x% lương là bao nhiêu. Nếu nghỉ mà công ty vẫn cho nhận đủ lương hì họ vẫn phai đóng BHXH. Còn nghỉ không lương thì sẽ không phải đóng bảo hiểm đâu. Ở đây bạn nên xác định là: nếu Doanh nghiệp bạn cho đóng thì kể cả nghỉ không lương vẫn đóng BHXH được. Còn nếu làm đúng luật ra thì: Trong 1 tháng mà người lao động có nghỉ việc từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì tháng đó sẽ không đóng bảo hiểm xã họi nhé.
Bạn xem thêm video này nhé:
 
Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Dạ anh/ chị cho em hỏi đối với trường hợp người lao động nghỉ ở nhà hưởng trợ cấp x% tiền lương tháng, không đi làm vì tình hình sản xuất công ty bị đình trệ. Vậy người đó vẫn phải tham gia BHXH phải hông ạ?
Em cám ơn ạ
Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH/2017 quy định là: nếu người lao động trong 1 tháng có 14 ngày làm việc trở lên không làm việc và không hưởng lương thì báo giảm. Vạy nên ở đâu DN cho người lao động nghỉ không lương và chỉ hỗ trợ x% nên không phải đóng BHXH nha bạn, còn khoản tiên hỗ trợ x% bạn cân nhắc chi phí. Còn nếu doanh nghiệp bạn muốn đóng thì bạn chỉ cần cho NLĐ nghỉ hưởng nguyên lương và đóng BHXH là được
 

Chủ đề tương tự