[Hỏi] Nêú E Thôi Việc Trc Khi Sinh Hơn 2 Tháng, Trong Vòng 12 Tháng Trc Khi Sinh E Có Đóng Đủ 6 Tháng BHXH Rồi Thì Có Được Hưởng Chế Độ Thai Sản K Ạ?

• Tạo bởi Ánh Đoàn
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
Á

Ánh Đoàn

Guest
Mn ai rành về trợ cấp thai sản cho e hỏi chút ạ. Nêú E thôi việc trc khi sinh hơn 2 tháng, trong vòng 12 tháng trc khi sinh e có đóng đủ 6 tháng BHXH rồi thì có được hưởng chế độ thai sản k ạ? (Cụ thể là E dự sinh 2/12 nhưng e xin nghỉ về quê từ 1/10 ạ).
Có Chị em nào từng tự nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản rồi mà k nộp qua cty thì cho e hỏi là mình tự nộp thì bên BH ngta có làm khó gì k ạ?

19/3/21
1,768
24
38
Mn ai rành về trợ cấp thai sản cho e hỏi chút ạ. Nêú E thôi việc trc khi sinh hơn 2 tháng, trong vòng 12 tháng trc khi sinh e có đóng đủ 6 tháng BHXH rồi thì có được hưởng chế độ thai sản k ạ? (Cụ thể là E dự sinh 2/12 nhưng e xin nghỉ về quê từ 1/10 ạ).
Có Chị em nào từng tự nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản rồi mà k nộp qua cty thì cho e hỏi là mình tự nộp thì bên BH ngta có làm khó gì k ạ?
Trường hợp của em là thôi việc tưc nghỉ hẳn việc trước khi sinh con ấy nên chẳng có làm sao cả, em vẫn đóng đủ 6 tháng trong 12 tháng trước sinh mà nên em cứ báo công ty nghỉ đi rồi làm thủ cụ hương thai sản nhé, báo chốt sổ và trả sổ BHXH cho em, sau đó sinh con xong em tự đi làm thai sản là được nhé em

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào bạn, nếu bạn nghỉ hẳn việc, chốt sô bảo hiểm thì trước bao nhiêu tháng cũng được nha bạn, cái trước 2 tháng hoặc hơn 2 tháng chỉ tính nếu như bạn còn làm ở doanh nghiệp thôi bạn nha, nên cái này không lo nhé