[Hỏi] Nếu Đã Chấm Dứt HĐLĐ Ở Cty Trc Khi Sinh R ( Trường Hợp Của E Đủ Đkien Nhận Trợ Cấp Thai Sản R Ạ) Thì Làm Cá Nhân Tại Nơi Cư Trú Được Ko?

  • Tạo bởi Thân Mai Lam
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
T

Thân Mai Lam

Guest
Cho e hỏi nếu đã chấm dứt HĐLĐ ở cty trc khi sinh r ( trường hợp của e đủ đkien nhận trợ cấp thai sản r ạ) thì làm cá nhân tại nơi cư trú được ko ạ? Hay phải làm tại nơi đky hộ khẩu của mình ạ? E đi hỏi ở nơi cư trú thì ngta bảo hộ khẩu ở đâu thì làm ở đấy, còn e hỏi ở quê thì ngta lại bảo đóng tiền bh ở đâu thì làm ở đó. Giờ e ko biết phải làm thế nào để nhận được tiền tcts, bên nào cũng đùn đẩy cho nhau 🤦🏻‍♀️🤦🏻‍♀️🤦🏻‍♀️
E cảm ơn mn đã đọc bài của e ạ
 
19/3/21
1,768
24
38
Cho e hỏi nếu đã chấm dứt HĐLĐ ở cty trc khi sinh r ( trường hợp của e đủ đkien nhận trợ cấp thai sản r ạ) thì làm cá nhân tại nơi cư trú được ko ạ? Hay phải làm tại nơi đky hộ khẩu của mình ạ? E đi hỏi ở nơi cư trú thì ngta bảo hộ khẩu ở đâu thì làm ở đấy, còn e hỏi ở quê thì ngta lại bảo đóng tiền bh ở đâu thì làm ở đó. Giờ e ko biết phải làm thế nào để nhận được tiền tcts, bên nào cũng đùn đẩy cho nhau 🤦🏻‍♀️🤦🏻‍♀️🤦🏻‍♀️
E cảm ơn mn đã đọc bài của e ạ
Chào em, khi em đã nghỉ việc ở công ty thì em sẽ làm hồ sơ thai sản ỏ nơi em có sổ hộ khẩu hoặc ở nơi em có sổ tạm trú nhé. Quy định của luật là như thế, không phải làm làm ở nơi em đóng BHXH đâu nhé. Khi đi làm hồ sơ thai sản em cầm theo sổ BHXH gốc đã chốt, sổ hộ khẩu, chứng minh thư, giấy khai sinh nha
 

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Cho e hỏi nếu đã chấm dứt HĐLĐ ở cty trc khi sinh r ( trường hợp của e đủ đkien nhận trợ cấp thai sản r ạ) thì làm cá nhân tại nơi cư trú được ko ạ? Hay phải làm tại nơi đky hộ khẩu của mình ạ? E đi hỏi ở nơi cư trú thì ngta bảo hộ khẩu ở đâu thì làm ở đấy, còn e hỏi ở quê thì ngta lại bảo đóng tiền bh ở đâu thì làm ở đó. Giờ e ko biết phải làm thế nào để nhận được tiền tcts, bên nào cũng đùn đẩy cho nhau 🤦🏻‍♀️🤦🏻‍♀️🤦🏻‍♀️
E cảm ơn mn đã đọc bài của e ạ
Căn cứ Khoản 2 Điều 14 Thông tư 59/2015/TT-BLDTBXH quy định như sau:
“Điều 14. Hồ sơ, giải quyết hưởng chế độ thai sản
2. Người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ theo quy định cho người sử dụng lao động nhưng không quá 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc.
Trường hợp người lao động chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con, thời điểm nhận con, thời điểm nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơ và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cư trú.”

Theo quy định trên, khi bạn đã nghỉ việc ở công ty thì bạn có thể tự nộp hồ sơ hưởng thai sản cho cơ quan BHXH nơi cư trú để hưởng thai sản.
Như vậy, khi em nghỉ hẳn việc trước khi sinh nên em có thể làm chế độ thai sản ở nơi cư trú (theo sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú nhé)