[Hỏi] nên rút tiền bảo hiểm ra hay chuyển qua đóng tự nguyện?

• Tạo bởi anhhung
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
A

anhhung

Guest
Chào mọi người, mình năm nay 43 tuổi 5 năm trước đi là tự do không đóng bảo hiểm xã hội, 5 năm vừa rồi có làm cho công ty và đóng bảo hiểm xã hội đầy đủ, sắp tới mình nghỉ việc và làm tự do. vậy nên rút tiền bảo hiểm ra hay chuyển qua đóng tự nguyện vậy, mọi người tư vấn giúp mình với? cảm ơn nhiều nha

Bình luận hay nhất
Chào bạn, theo mình ban nên tham gia gói đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện để mai sau hưởng chế độ hưu trí, chỉ cần đóng 20 năm là bạn có thể lãnh lương hưu rồi. Giờ bạn mới đóng được 5 năm cố đóng thêm 15 năm nữa khi đó bạn cũng vừa đủ tuổi về hưu. Đây là là 1 khoản hưu cho bạn khi về gia, và đây là vấn đề cực kỳ cần thiết đối với mỗi người bạn nhé.
19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, theo mình ban nên tham gia gói đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện để mai sau hưởng chế độ hưu trí, chỉ cần đóng 20 năm là bạn có thể lãnh lương hưu rồi. Giờ bạn mới đóng được 5 năm cố đóng thêm 15 năm nữa khi đó bạn cũng vừa đủ tuổi về hưu. Đây là là 1 khoản hưu cho bạn khi về gia, và đây là vấn đề cực kỳ cần thiết đối với mỗi người bạn nhé.

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Nếu bạn cần một khoản tiền gấp để làm gì đó thì bạn có thể đi rút BHXH 1 lần, nếu không thì bạn nên cân nhắc để đóng tiếp hưởng lương hưu. Khi bạn 55 tuổi hoặc 60 tuổi bạn cũng sẽ vừa đóng đủ để hưởng lương hưu bạn ạ. Bạn qua đóng tự nguyện thì đóng với mức thấp hơn mai sau sẽ đảm bảo quyền lợi cho bạn khi về già. Bạn tham khảo các quy định về bảo hiểm tự nguyện ở đây nhé bạn