[Hỏi] Nay Nhận Được Sổ Bhxh Thì Công Ty Chỉ Chốt Tháng 6 Và Tờ Quyết Định Nghỉ Việc Của E Ghi Ngày 5/8. E Muốn Hỏi Với Trường Hợp Như Trên Thì E Nên Làm S?

• Tạo bởi Kỳ Anh
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
K

Kỳ Anh

Guest
Cả nhà cho e hỏi chút với ạ. E nghỉ thai sản 6 tháng đến hết tháng 7 là hết thai sản và hđ lao động của e hết hạn vào 5/8 e ko ký tiếp hợp đồng và nghỉ luôn. Trước ngày hết hợp đồng e xin nghỉ phép và làm nghỉ chế độ dưỡng sức (nhưng công ty không làm chế độ dưỡng sức cho e) nhưng hnay nhận được sổ bhxh thì công ty chỉ chốt hết tháng 6 cho e và tờ quyết định nghỉ việc của e ghi ngày 5/8. E muốn hỏi với trường hợp như trên thì e phải làm gì để cty chốt lại sổ cho e để e làm bảo hiểm thất nghiệp

Bình luận hay nhất
Cả nhà cho e hỏi chút với ạ. E nghỉ thai sản 6 tháng đến hết tháng 7 là hết thai sản và hđ lao động của e hết hạn vào 5/8 e ko ký tiếp hợp đồng và nghỉ luôn. Trước ngày hết hợp đồng e xin nghỉ phép và làm nghỉ chế độ dưỡng sức (nhưng công ty không làm chế độ dưỡng sức cho e) nhưng hnay nhận được sổ bhxh thì công ty chỉ chốt hết tháng 6 cho e và tờ quyết định nghỉ việc của e ghi ngày 5/8. E muốn hỏi với trường hợp như trên thì e phải làm gì để cty chốt lại sổ cho e để e làm bảo hiểm thất nghiệp ạ
Chào em, như những gì em cung cấp thì công ty em đã làm hồ sơ báo giảm nghỉ hẳn cho em từ trước khi em hết thai sản rồi em ạ, hết tháng 7 em mới hết chế độ thai sản tức ngày 1/8 là bạn phải đi làm lại nhưng sổ bảo hiểm của em được chốt...
19/3/21
1,768
24
38
Cả nhà cho e hỏi chút với ạ. E nghỉ thai sản 6 tháng đến hết tháng 7 là hết thai sản và hđ lao động của e hết hạn vào 5/8 e ko ký tiếp hợp đồng và nghỉ luôn. Trước ngày hết hợp đồng e xin nghỉ phép và làm nghỉ chế độ dưỡng sức (nhưng công ty không làm chế độ dưỡng sức cho e) nhưng hnay nhận được sổ bhxh thì công ty chỉ chốt hết tháng 6 cho e và tờ quyết định nghỉ việc của e ghi ngày 5/8. E muốn hỏi với trường hợp như trên thì e phải làm gì để cty chốt lại sổ cho e để e làm bảo hiểm thất nghiệp ạ
Chào em, như những gì em cung cấp thì công ty em đã làm hồ sơ báo giảm nghỉ hẳn cho em từ trước khi em hết thai sản rồi em ạ, hết tháng 7 em mới hết chế độ thai sản tức ngày 1/8 là bạn phải đi làm lại nhưng sổ bảo hiểm của em được chốt hết tháng 6. Thật ra, em cũng vấn được hưởng bảo hiểm thất nghiệp nếu công ty sửa quyết định nghỉ việc của em vào khoảng ngày 1/7-10/7 nhé em, còn để như hiện nay tận 5/8 thì không đi làm thất nghiệp được đâu. Giờ kêu họ chốt lại sổ còn khó hơn việc bảo họ cho cái quyết định nghỉ việc khác. Vậy nên, các giải quyết dễ nhất cho bạn là: nhờ công ty ra cái quyết định nghỉ việc khác ghi ngày nghỉ việc 1/7-10/7

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Theo mình bạn nhờ họ điều chỉnh quyết định nghỉ việc của bạn thì dễ hơn là kêu họ chốt lại sổ đó bạn ạ. Làm chỉnh quyết định nghỉ việc về đầu tháng 7 để đi nhận trợ cấp thất nghiệp không bị bên bảo hiểm họ hạch sách. Chứ chốt sổ là đóng hết tháng 6 mà lại có quyết định nghỉ việc ngày 5/8 là vô lý rồi. Kể cả hợp đồng bạn có hết hạn vào 5/8 thì trên sổ phải thể hiện thông tin đóng của tháng 7 nữa chứ, có mỗi tháng 6 mà không có tháng 7 là sai rồi