[Hỏi] Mọi người ơi, bên e có 1 lao động bị dương tính covid và điều trị tại nhà. Thì mình tính lương như thế nào hợp lý.?

• Tạo bởi Quỳnh Hân
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
Q

Quỳnh Hân

Guest
Mọi người ơi, bên e có 1 lao động bị dương tính covid và điều trị tại nhà. Thì mình tính lương như thế nào hợp lý.
Cũng như BHXH có chế độ nào hỗ trợ cho trường hợp này k ạ

Bình luận hay nhất
Mọi người ơi, bên e có 1 lao động bị dương tính covid và điều trị tại nhà. Thì mình tính lương như thế nào hợp lý.
Chào bạn, muốn được hưởng chế độ ốm đau phải có giấy tờ của bệnh viện bạn ạ, trường hợp tự điều trị ở nhà thì làm gì có giấy tờ để làm chế độ ốm đau?
Còn vấn đề về lương thì họ không đi làm không được hưởng lương, vì trường hợp này không phải là ngừng việc bạn ạ.
Mắc ở chỗ, hiện tại thành phố hồ chí minh mới ra quy định cho f0 điều trị tại nhà, nhưng quy định này ra sau quyết định số 23 nên trong quyết định 23 về hỗ trợ f0 vẫn bắt phải có giấy ra viện trong hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp bạn ạ

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào bạn, muốn được hưởng chế độ ốm đau phải có giấy tờ của bệnh viện bạn ạ, trường hợp tự điều trị ở nhà thì làm gì có giấy tờ để làm chế độ ốm đau?
Còn vấn đề về lương thì họ không đi làm không được hưởng lương, vì trường hợp này không phải là ngừng việc bạn ạ.
Mắc ở chỗ, hiện tại thành phố hồ chí minh mới ra quy định cho f0 điều trị tại nhà, nhưng quy định này ra sau quyết định số 23 nên trong quyết định 23 về hỗ trợ f0 vẫn bắt phải có giấy ra viện trong hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp bạn ạ

Bình luận hay nhất
19/3/21
1,768
24
38
Chao em, trường hợp này chị không thấy bảo hiểm hướng dẫn em ạ, vì dướng tính sẽ thuộc đối tượng hỗ trợ theo quyết định 23 nhưng hồ sơ yêu cầu phải có giấy ra viện. Thêm nữa, chế độ ốm đau của bảo hiểm trong trường hợp này cũng cần có giấy ra viện hoặc giấy chứng nhận nghỉ việc. Vậy, bạn ý không có những giấy tờ nêu trên thì không được chế độ gì hết em ạ.