[Hỏi] Mọi người cho em hỏI, vợ em nghỉ thai sản có sử dụng được bảo hiểm y tế cty phát không ạ?

• Tạo bởi MẠNH HÙNG
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
M

MẠNH HÙNG

Guest
Mọi người cho em hỏI, vợ em nghỉ thai sản có sử dụng được bảo hiểm y tế cty phát không ạ? Vợ e xin nghỉ trước 1 tháng. Nay vào sanh bệnh viện nói thẻ bảo hiểm ngừng đóng tiền rồi không sử dụng được. E hỏi nhiều người làm cty ai cũng nói là nghỉ thai sản thì cty phải đóng đến ngày vào làm lại. Giờ điện nhân sự, nói nghỉ là cty không đóng nữa nhân sự nói là khi nào sinh xong nộp giấy vào để hưởng thai sản còn tiền chi phí viện phí là vợ chồng em tự chi chứ bảo hiểm nó cắt rồi. Mà trong khi đó là vợ em nghỉ thai sản chứ không nghỉ luôn.

Bình luận hay nhất
Chào bạn, cái này là do công ty không biết nên ảnh hưởng đến quyền lợi của người lao động bạn nhé. Ở đây, khi nhân viên báo nghỉ thai sản thì công ty phải làm hồ sơ báo giảm thai sản trên cơ quan bảo hiểm xã hội. Khi nghỉ thai sản thì BHYT của vợ bạn vẫn sử dụng được do được cơ quan BHXH đóng tiền BHXH, BHYT trong thời gian nghỉ sản chứ chẳng công ty nào bỏ tiền túi đóng cho vợ bạn đâu. Nhưng chắc do, vợ bạn nghỉ thai sản mà công ty chưa báo giảm thai sản rồi nên mới bị thế. Khổ ghê, nhân sự kém hiểu biết là khổ thế đó/
Kể cả vợ bạn nghỉ trước 1 tháng cũng vẫn oki, thì báo giảm thai sản trước 1 tháng, coi như nghỉ sản sớm hơn 1 tháng thôi.
19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, cái này là do công ty không biết nên ảnh hưởng đến quyền lợi của người lao động bạn nhé. Ở đây, khi nhân viên báo nghỉ thai sản thì công ty phải làm hồ sơ báo giảm thai sản trên cơ quan bảo hiểm xã hội. Khi nghỉ thai sản thì BHYT của vợ bạn vẫn sử dụng được do được cơ quan BHXH đóng tiền BHXH, BHYT trong thời gian nghỉ sản chứ chẳng công ty nào bỏ tiền túi đóng cho vợ bạn đâu. Nhưng chắc do, vợ bạn nghỉ thai sản mà công ty chưa báo giảm thai sản rồi nên mới bị thế. Khổ ghê, nhân sự kém hiểu biết là khổ thế đó/
Kể cả vợ bạn nghỉ trước 1 tháng cũng vẫn oki, thì báo giảm thai sản trước 1 tháng, coi như nghỉ sản sớm hơn 1 tháng thôi.

Bình luận hay nhất