[Hỏi] Mọi người cho em hỏi . E nghĩ ốm 5 ngày thì 5 Ngày đó e sẽ phải đóng bảo hiểm tự túc hay sao ạ?

• Tạo bởi Hằng Nhỏ
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
H

Hằng Nhỏ

Guest
Mọi người cho em hỏi . E nghĩ ốm 5 ngày thì 5 Ngày đó e sẽ phải đóng bảo hiểm tự túc hay sao ạ? Công ty bắt em tự đóng 5 ngày đó nên em thấy kỳ?

Bình luận hay nhất
Mọi người cho em hỏi . E nghĩ ốm 5 ngày thì 5 Ngày đó e sẽ phải đóng bảo hiểm tự túc hay sao ạ? Công ty bắt em tự đóng 5 ngày đó nên em thấy kỳ?
Chào em, nếu tháng đó em chỉ nghỉ có 5 ngày thì em vẫn phải đóng toàn bộ tiền Bảo hiểm giống như các tháng khác em ạ, không có chuyện đóng bảo hiểm tự túc gì đâu em ạ. 5 ngày nghỉ ốm kia của em sẽ được chế độ ốm đau nhé. Công ty vẫn phải đóng cho em 21.5% và em đóng 10.5% em nhé.
19/3/21
1,768
24
38
Chào em, nếu tháng đó em chỉ nghỉ có 5 ngày thì em vẫn phải đóng toàn bộ tiền Bảo hiểm giống như các tháng khác em ạ, không có chuyện đóng bảo hiểm tự túc gì đâu em ạ. 5 ngày nghỉ ốm kia của em sẽ được chế độ ốm đau nhé. Công ty vẫn phải đóng cho em 21.5% và em đóng 10.5% em nhé.

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Công ty em kỳ ghê, nếu trong tháng em chỉ nghỉ có 5 ngày ốm thì tháng đó em vẫn đủ điều kiện đóng BHXH bình thường và khi đó thì em vẫn đóng 10.5% như các tháng và công ty vẫn phải đóng 21,5% cho em như các tháng. Hay là công ty tính 5 này nghỉ kia trong 21,5% và bắt em đóng chỗ 5 ngày đó, luật không quy định thế nhé, công ty tự nghĩ ra đó em ạ.