[Hỏi] Mọi Người Cho Em Hỏi Doanh Nghiệp Cần Làm Gì Để Người Lao Động Được Hưởng Lương Do Nghỉ Đi Khám Thai Ạ?

• Tạo bởi Trinh Đậu
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Mọi người cho em hỏi doanh nghiệp cần làm gì để người lao động được hưởng lương do nghỉ đi khám thai ạ? Tại em đóng BHXH ở cty gia đình nên khoản này mọi người không rõ lắm. Em đi khám ở viện và có đc cấp giấy xác nhận rồi.
Em cảm ơn
Chào em, nếu em có giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng khám thai thì em nói với kế toán công ty lam hồ sơ cho em hưởng chế độ khám thai ở trong viện 1 lần chỉ được hưởng 1 ngày và làm trong hồ sơ 630b trên phần mềm bảo hiểm xã hội nha. Còn nếu như em phải nằm viện mấy hôm rồi ra viện thì giấy vào viện ra viện đó là em phải làm chế độ ốm đau ở mẫu 630a nhé. Em phải xác định đúng hồ sơ để làm cho đúng không thì sẽ bị từ chối không giải quyết em nhé

19/3/21
1,768
24
38
Mọi người cho em hỏi doanh nghiệp cần làm gì để người lao động được hưởng lương do nghỉ đi khám thai ạ? Tại em đóng BHXH ở cty gia đình nên khoản này mọi người không rõ lắm. Em đi khám ở viện và có đc cấp giấy xác nhận rồi.
Em cảm ơn
Chào em, doanh nghiệp cần làm hồ sơ đề nghị hưởng chế độ khám thai cho họ trên phần mềm bảo hiểm xã hội, bên em đang dùng phần mềm gì thế? Vào mẫu hồ sơ 600b để làm khám thai cho họ nhé, còn nếu không dùng phần mềm mà chỉ dùng hồ sơ giấy thì bên em cầm nộp mẫu 01b và tờ giấy nghỉ khám thai do bệnh viện cấp gưi cho bên bảo hiểm để hưởng khám thai nhé