[Hỏi] Mọi Người Ai Rành Về Bhxh Hoặc Làm Trong Bhxh Cho Em Hỏi Chút Với Ạ?

• Tạo bởi Khánh Dư
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
K

Khánh Dư

Guest
Mọi người ai rành về bhxh hoặc làm trong bhxh cho em hỏi chút với ạ.
- thứ nhất: Em báo nghỉ thai sản từ tháng 12/2021, em làm kế toán doanh nghiệp tư nhân, em sinh bé vào 3/1/2022 nhưng trên bhxh chưa cập nhật nghề nghiệp của em là kế toán nên khi ra viện em thấy giấy ra viện bác sĩ ghi nghề nghiệp công nhân ( lúc em nhập viện bác sĩ cũng không hỏi nghề nghiệp của em, họ tự check thông tin trên thẻ bảo hiểm vì thẻ cũ của em hết hạn 31/12/2021 và tự động gia hạn từ tháng 1/2022 do em chưa nghỉ việc hẳn ở cty). Mọi người cho em hỏi nghề nghiệp ghi như vậy không khớp với thông tin cũ thì em có đc hưởng chế độ thai sản không ạ?
- thứ hai: Ở tờ giấy chứng sinh của em bác sĩ ghi địa chỉ bên nhà chồng không ghi theo đĩa chỉ thẻ bảo hiểm hoặc căn cước công dân ( do chồng em làm thủ tục xuất viện, em chưa chuyển khẩu về nhà chồng) như vậy có ảnh hưởng gì không ạ?
Ai biết hoặc làm trong bhxh trả lời em với ạ. Chứ giờ em xem giấy tờ để làm hưởng chế độ thai sản mà thấy thông tin không khớp nhau nên hoang mang quá ạ

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
- thứ nhất: Em báo nghỉ thai sản từ tháng 12/2021, em làm kế toán doanh nghiệp tư nhân, em sinh bé vào 3/1/2022 nhưng trên bhxh chưa cập nhật nghề nghiệp của em là kế toán nên khi ra viện em thấy giấy ra viện bác sĩ ghi nghề nghiệp công nhân ( lúc em nhập viện bác sĩ cũng không hỏi nghề nghiệp của em, họ tự check thông tin trên thẻ bảo hiểm vì thẻ cũ của em hết hạn 31/12/2021 và tự động gia hạn từ tháng 1/2022 do em chưa nghỉ việc hẳn ở cty). Mọi người cho em hỏi nghề nghiệp ghi như vậy không khớp với thông tin cũ thì em có đc hưởng chế độ thai sản không ạ?
- thứ hai: Ở tờ giấy chứng sinh của em bác sĩ ghi địa chỉ bên nhà chồng không ghi theo đĩa chỉ thẻ bảo hiểm hoặc căn cước công dân ( do chồng em làm thủ tục xuất viện, em chưa chuyển khẩu về nhà chồng) như vậy có ảnh hưởng gì không ạ?
Ai biết hoặc làm trong bhxh trả lời em với ạ. Chứ giờ em xem giấy tờ để làm hưởng chế độ thai sản mà thấy thông tin không khớp nhau nên hoang mang quá ạ
Chào bạn, vấn đề này bạn cần lưu ý như sau:
1. Nghề nghiệp của em không ảnh hưởng gì đến chế độ thai sản em nhé.
2. Thông tin địa chỉ đó không ảnh hưởng gì đến thai sản của em đâu nhé.
Em cứ đi khai sinh cho con xong thì cầm giấy khai sinh bản sao đó cho công ty để công ty làm cho em thai sản nhé

19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn.
1. Bạn nằm viện dùng thẻ Bảo hiểm y tế thì trên thẻ bảo hiểm y tế có ghi chức vụ của bạn là gì đâu mà lo cái đó. Bạn nằm viện thì cứ miễn sao được thanh toán viện phí là xong.
2. Còn về vấn đề ghi địa chỉ ở đâu cũng không ảnh hưởng, bạn cứ được thanh toán viện phí BHYT là được.
3. Chế độ thai sản thì cần nộp giấy khai sinhc ủa con chứ không phải nộp giấy ra viện hay thẻ bảo hiểm gì đó do vậy nên không sao hết, bạn cứ làm giấy tờ để khai sinh cho bé rồi nộp công ty là được