[Hỏi] Mình Xin Hỏi Về Quá Trình Đóng BHXH Ạ

• Tạo bởi Trà Linh
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
T

Trà Linh

Guest
Xin chào mọi người
Trước đây mình làm cho một công ty hơn 4 năm, sau khi nghỉ việc thì bên công ty đó đã giao toàn bộ giấy tờ liên quan tới sổ bảo hiểm xã hội cho mình, mình đã nộp lại sổ cho người phụ trách bên công ty hiện tại mình đang làm( hơn 3 năm) và người phụ trách bảo đã nối sổ với bên bảo hiểm rồi.

Hôm nay mình có check lại trên VSSID và qua tin nhắn thì chỉ hiển thị quá trình đóng bảo hiểm tại công ty mới, còn công ty cũ thì lại không có, mình hỏi thì người phụ trách bảo là trên hệ thống chưa cập nhật kịp(thời điểm mình hỏi là 8/2021), nhưng mà VSSID đã vận hành được lâu rồi, khả năng chưa cập nhật mình thấy trong trường hợp này có vẻ chưa được hợp lý, có khi nào người phụ trách bên mình họ chưa nối sổ cho mình, và nếu họ chưa nối cho mình thì biện pháp xử lý trong trường hợp này như thế nào?

Mình cũng mới check lại hôm qua về khoảng thời gian mình đóng bảo hiểm xã hội, thứ 2 đi làm lại sẽ hỏi cho rõ ràng về việc này, nhưng bây giờ nếu mà hỏi lại, có khi họ lại bảo mình chưa đưa sổ cho họ cũng nên ấy chứ, thời gian cũng lâu rồi chối bay chối biến thì ai mà cãi lại được nữa, rõ ràng việc nối sổ bhxh là quyền lợi của mỗi người, người lao động chẳng ai lại giữ lại để làm gì cả, lúc nộp sổ cũng chẳng ký, hay làm bằng chứng gì.
Xin cảm ơn mọi người

Bình luận hay nhất
Xin chào mọi người
Trước đây mình làm cho một công ty hơn 4 năm, sau khi nghỉ việc thì bên công ty đó đã giao toàn bộ giấy tờ liên quan tới sổ bảo hiểm xã hội cho mình, mình đã nộp lại sổ cho người phụ trách bên công ty hiện tại mình đang làm( hơn 3 năm) và người phụ trách bảo đã nối sổ với bên bảo hiểm rồi.

Hôm nay mình có check lại trên VSSID và qua tin nhắn thì chỉ hiển thị quá trình đóng bảo hiểm tại công ty mới, còn công ty cũ thì lại không có, mình hỏi thì người phụ trách bảo là trên hệ thống chưa cập nhật kịp(thời điểm mình hỏi là 8/2021), nhưng mà VSSID đã vận hành được lâu rồi, khả năng chưa cập nhật mình thấy trong trường hợp này có vẻ chưa được hợp lý, có khi nào người phụ trách bên mình họ chưa nối sổ cho mình, và nếu...
19/3/21
1,768
24
38
Xin chào mọi người

Hôm nay mình có check lại trên VSSID và qua tin nhắn thì chỉ hiển thị quá trình đóng bảo hiểm tại công ty mới, còn công ty cũ thì lại không có, mình hỏi thì người phụ trách bảo là trên hệ thống chưa cập nhật kịp(thời điểm mình hỏi là 8/2021), nhưng mà VSSID đã vận hành được lâu rồi, khả năng chưa cập nhật mình thấy trong trường hợp này có vẻ chưa được hợp lý, có khi nào người phụ trách bên mình họ chưa nối sổ cho mình, và nếu họ chưa nối cho mình thì biện pháp xử lý trong trường hợp này như thế nào?

Mình cũng mới check lại hôm qua về khoảng thời gian mình đóng bảo hiểm xã hội, thứ 2 đi làm lại sẽ hỏi cho rõ ràng về việc này, nhưng bây giờ nếu mà hỏi lại, có khi họ lại bảo mình chưa đưa sổ cho họ cũng nên ấy chứ, thời gian cũng lâu rồi chối bay chối biến thì ai mà cãi lại được nữa, rõ ràng việc nối sổ bhxh là quyền lợi của mỗi người, người lao động chẳng ai lại giữ lại để làm gì cả, lúc nộp sổ cũng chẳng ký, hay làm bằng chứng gì.
Xin cảm ơn mọi người
Chào bạn, trên app VssID nhiều người cũng bị cập nhật sai và thiếu như bạn đó không sao đau bạn, miễn là:
- Sổ BHXH của bạn đã chốt đầy đủ của công ty cũ là được.
- Công ty mới thì bạn muốn biết họ có đóng không thì bạn có thẻ BHYT do công ty mới cấp cho không? Nếu có thì bạn đang được công ty đóng BHXH cho rồi
- Muốn biết chắc chắn hơn thì bạn tra cứu thời hạn sử dụng của thẻ BHYT xem, nếu thẻ có hạn dùng thì công ty vẫn đóng BHXH cho bạn
- App VssID sau nay sẽ cập nhật sau bạn ạ.
- Bạn hỏi công ty xem sổ của bạn còn hay mất, nếu mất thì yêu cầu họ làm thủ tục cấp lại sổ cho là được nhé bạn

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Xin chào mọi người

Xin cảm ơn mọi người
Chào bạn, họ nối sổ cho bạn rồi thì trên app VssID của bạn mới tra ra được quá trình đóng ở công ty mới chứ. Còn chẳng qua là quá trình đóng BHXH của bạn ở công ty cũ không thấy trên app VssID, của mình cũng bị thế, nhưng chẳng sao, sỏ BHXH của mình vẫn ghi đủ là được.
Còn mình khẳng định là: công ty mới đã đóng BHXH cho bạn nối vào rồi nhé bạn, nên yên tâm đi.