[Hỏi] Mình Tham Gia Đủ 5 Năm Liên Tục Nhưng VssID Hiển Thị Sai Thông Tin, Muốn Cập Nhật Cho Đúng Chính Xác Thì Làm Thao Tác Sao Ạ?

• Tạo bởi phượng tuyết
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
P

phượng tuyết

Guest
Chào anh chị,
Mình có 2 vấn đề xin được tư vấn:
1- Mình đang tạm hoãn làm việc tại công ty do đóng cửa mùa dịch nên không tham gia BHXH, nhưng trước đó mình đã được 05 năm liên tục (nếu không đóng bhyt trên 3 tháng là sẽ mất 5 năm liên tục) vậy giờ mình muốn tự đóng tiếp trong thời gian tạm hoãn này như thế nào ạ? Mình chịu phí hoàn toàn.

2- Mình tham gia đủ 5 năm liên tục nhưng VssID hiển thị sai thông tin, muốn cập nhật cho đúng chính xác thì làm thao tác sao ạ?

Chân thành cám ơn anh chị. Chúc mọi người nhiều sức khoẻ ❤️

Bình luận hay nhất
Chào anh chị,
1- Mình đang tạm hoãn làm việc tại công ty do đóng cửa mùa dịch nên không tham gia BHXH, nhưng trước đó mình đã được 05 năm liên tục (nếu không đóng bhyt trên 3 tháng là sẽ mất 5 năm liên tục) vậy giờ mình muốn tự đóng tiếp trong thời gian tạm hoãn này như thế nào ạ? Mình chịu phí hoàn toàn.

2- Mình tham gia đủ 5 năm liên tục nhưng VssID hiển thị sai thông tin, muốn cập nhật cho đúng chính xác thì làm thao tác sao ạ?

Chào bạn, bạn lưu ý như sau nhé:
1. Chào bạn, khi là lao động tại doanh nghiệp, không thể tự đóng riêng được BHYT đâu bạn ạ, muốn đóng thì phải đóng tất ca là 32% bạn nhé, bạn bảo công ty báo tăng trở lại...
19/3/21
1,768
24
38
Chào anh chị,

Chào bạn, bạn lưu ý như sau nhé:
1. Chào bạn, khi là lao động tại doanh nghiệp, không thể tự đóng riêng được BHYT đâu bạn ạ, muốn đóng thì phải đóng tất ca là 32% bạn nhé, bạn bảo công ty báo tăng trở lại cho bạn để tiếp tục đóng BHXH là được.
2. Trên VssID còn nhiều sai sót nên chờ bên bảo hiểm cập nhật lại cho đúng thôi bạn ạ, còn miễn sao trên thẻ giấy của bạn vẫn đúng là được. Số điện thoại hỗ trợ của BHXH VN là 19009068 nhé bạn

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào anh chị,

Chào bạn,
1. Nếu bạn muốn tự bỏ tiền ra đóng thì bạn tự đóng tât cả BHYT, BHXH, BHTN mà không thể đóng riêng được BHYT bạn nhé, bạn bao với công ty để họ báo tăng lại cho bạn để bạn có thẻ BHYT dùng là được.
Lưu ý là: Thẻ BHYT 5 năm liên tục thật ra chẳng được mấy quyền lợi đâu bạn, thẻ 5 năm liên tục chỉ thực sự có tác dụng đối với những người mà bị bệnh dài ngày, bệnh nan y cần đi chữa nhiều thì mới được quyền lợi của thẻ 5 năm, còn những người khác 1 năm đi khám bệnh 1 2 lần thì thẻ thường hay thẻ 5 năm thì cung như nhau, không có tác dụng gì hơn bạn ạ. Nếu được thì cứ ngỉ không lương, đỡ tốn tiền đóng bảo hiểm mà còn được trợ câp covid của nhà nước.
2. Trên app VssID cập nhật chưa đúng, nhiều người cũng bị vậy bạn ạ, nên sau này họ sẽ cập nhật lai đúng thôi bạn
Bạn có thể xem bài viết về thẻ BHYT 5 năm liên tục sau nhé: https://dotbest.vn/threads/tham-gia-bao-hiem-y-te-5-nam-lien-tuc-duoc-huong-nhung-quyen-loi-gi.566/