[Hỏi] Mình nghỉ dịch bị giảm lương, Tiền thai sản vẫn đc tính theo mức lương cơ bản hiện tại phải k ạ ?

• Tạo bởi Kim Hoàn
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
K

Kim Hoàn

Guest
Mọi người ơi cho mình hỏi chút ạ . Mình cuối tháng 9 là sinh , nhưng có tháng 6-7 là nghỉ dịch nên chỉ đóng bh với mức lương 70% . Vậy tháng 8 mình đi làm bt đóng bh với mức 100% thì lúc mình nghỉ thai sản . Tiền thai sản vẫn đc tính theo mức lương cơ bản hiện tại phải k ạ . Chứ k phải tính theo mức 70% của 2 tháng đóng bh kia phải ko ạ . Em cảm ơn . Mong được duyệt ạ

Bình luận hay nhất
Mọi người ơi cho mình hỏi chút ạ . Mình cuối tháng 9 là sinh , nhưng có tháng 6-7 là nghỉ dịch nên chỉ đóng bh với mức lương 70% . Vậy tháng 8 mình đi làm bt đóng bh với mức 100% thì lúc mình nghỉ thai sản . Tiền thai sản vẫn đc tính theo mức lương cơ bản hiện tại phải k ạ . Chứ k phải tính theo mức 70% của 2 tháng đóng bh kia phải ko ạ . Em cảm ơn . Mong được duyệt ạ
Chào bạn, tiền thai sản bạn tình theo bình quân lương của 6 tháng đóng BHXH cuối cùng trước khi nghỉ việc bạn nhé. Vì vậy, lương bình quân sẽ tính của tháng 8, 7 6 5 4 3 nhé, tức có tính cả tháng 6 7 đó
19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, tiền thai sản bạn tình theo bình quân lương của 6 tháng đóng BHXH cuối cùng trước khi nghỉ việc bạn nhé. Vì vậy, lương bình quân sẽ tính của tháng 8, 7 6 5 4 3 nhé, tức có tính cả tháng 6 7 đó

Bình luận hay nhất
19/3/21
1,768
24
38
vâng vậy là mình bị thiệt so với mấy ng sinh trc mình rồi, haiz, tks 2 bạn
Chào bạn, nói là thiệt cũng không hẳn, vì bảo hiểm xã hội tính trên mức lương đóng BHXH, nếu bạn muốn hưởng theo diện full lương thì bạn thỏa thuận với công ty bạn đóng bù chỗ bị giảm. Sau đó, khi hưởng thai sản bạn sẽ được nhận trên mức lương full nhé. Còn do dịch nên chỉ đóng 70% nên bạn chỉ được tính theo lương 70%. Cái này khong có gì là sai hết.