[Hỏi] Minh muốn hỏi chút mình đóng bhxh đc 6 năm ở ct giờ đã nghỉ việc. giờ mình muốn đóng tiếp bh tự nguyện thì có nên lấy bh thất nghiệp trước ko?

• Tạo bởi Nhựt linh
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
Bình luận hay nhất
Chào bạn, nếu bạn đủ điều kiện lãnh BHTN thì cứ lãnh bạn nhé, vì đây là quyền lợi của bạn, mỗi tháng được vài triệu, 6 tháng cũng phải được 1 2 chục triệu. Tận dụng mà hưởng chế độ nha bạn.

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào bạn, nếu bạn đủ điều kiện lãnh BHTN thì cứ lãnh bạn nhé, vì đây là quyền lợi của bạn, mỗi tháng được vài triệu, 6 tháng cũng phải được 1 2 chục triệu. Tận dụng mà hưởng chế độ nha bạn.

Bình luận hay nhất
19/3/21
1,768
24
38
Minh muốn hỏi chút mình đóng bhxh đc 6 năm ở ct giờ đã nghỉ việc. giờ mình muốn đóng tiếp bh tự nguyện thì có nên lấy bh thất nghiệp trước ko? Cho mình xin ý kiến với mn ơi!
Chào bạn, riêng đối với BHTN thì bạn phải đủ điều kiện mới lãnh được và nếu không lãnh thì sẽ bảo lưu lại. Như BHXH nếu rút 1 lần thì hết còn nếu để thì sau này được hưởng lương hưu khi về già. Nhưng BHTN thì khi về già nếu bạn không nhận sẽ chẳng có cách nào nhận được nữa. Vậy nên đối với thất nghiệp khi nào đủ điều kiện hưởng thì nên rút triệt để bạn nhé, vì đây là quyền lợi của bạn.
Có nhưng trường hợp đến khi về hưu rồi vẫn còn 6 7 năm thất nghiệp chưa hưởng và khi đã hưởng lương hưu thì bên thất nghiệp không cho bạn rút thất nghiệp nữa bạn nhé