[Hỏi] Mình Đang Trong Thời Gian Làm Việc Tại Cty Mà Bị F0 Và Nghỉ Không Do Cty Hỗ Trợ Mà Do Bảo Hiểm Hỗ Trợ. Vậy Bây Giờ Làm Sao Để Nhận Tiền Bh Hỗ Trợ Ạ?

• Tạo bởi Phùng Quag
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
P

Phùng Quag

Guest
Em chào tất cả mn .
Mn cho em hỏi , khi mình đang trong thời gian làm việc tại cty mà bị f0 và nghỉ không do cty hỗ trợ mà do bảo hiểm hỗ trợ. Vậy bây giờ mình nghỉ COVID do bảo hiểm hỗ trợ mình phải làm những gì để nhận được tiền bảo hiểm trong những ngày cách ly ạ.
Mong mọi người giúp đỡ ạ. Em cảm ơn

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Em chào tất cả mn .
Mn cho em hỏi , khi mình đang trong thời gian làm việc tại cty mà bị f0 và nghỉ không do cty hỗ trợ mà do bảo hiểm hỗ trợ. Vậy bây giờ mình nghỉ COVID do bảo hiểm hỗ trợ mình phải làm những gì để nhận được tiền bảo hiểm trong những ngày cách ly ạ.
Chào bạn, nếu bạn đang làm việc ở công ty và có đóng bảo hiểm xã hội ấy, thì chỉ khi bạn nằm viện có giấy vào viện hoặc được viện cấp cho giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội thì khi đó bạn mới có thể làm chế độ ốm đau của bảo hiểm xã hội được, còn f0 nhưng chỉ cách ly thôi thì không được đâu bạn ạ.
Nói thật là, bên BHXH và Bộ y tế cố tình quy định như vậy đấy bạn ạ vì lượng người bị cách ly và f0 quá nhiều trong 1 ngày như thế, nếu mà lới lỏng quy định hưởng chế độ ốm đau mà chỉ cần quyết định cách ly thôi thì vỡ quỹ bảo hiểm là cái chắc

19/3/21
1,768
24
38
Em chào tất cả mn .
Chào em, công ty em không hỗ trợ gì khi em bị covid à. Giờ mà em bị covid thì phải có giấy ra viện của bệnh viện hoặc giấy chứng nhận nghỉ việc của bảo hiểm thì mới có thể làm được chế độ ốm đau của bên bảo hiểm em ạ, không có những giấy tờ như trên chị nói thì sẽ không được chế độ ốm đau của bảo hiểm đâu em ạ.