[Hỏi] Mình Có Sổ Gốc Đã Đóng Bh Đc Hơn 2 Năm. Và 2 Năm Trc Mình Lại Đóng Bh Tiếp , Ở Cty Khác , Họ Yêu Cầu Mình Nộp Sổ Gốc Để Họ Gộp Sổ...

• Tạo bởi Thuy An An
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
T

Thuy An An

Guest
Cả nhà cho mình hỏi tí ạ. Mình có sổ gốc đã đóng bh đc hơn 2 năm. Và 2 năm trc mình lại đóng bh tiếp , ở cty khác , họ yêu cầu mình nộp sổ gốc để họ gộp sổ. Nhưng sau khi mình ngừng đóng bh thì mình đòi lấy sổ gốc về. Thì họ báo là mình bị mất sổ lên chưa làm lại đc. Mình yêu cầu làm lại nhiều lần họ toàn lý do ko làm lại cho . Đến h đã 2 năm rồi vẫn chưa thấy đâu . Và điều qt nhất là h mình kiểm tra trên vissit 2 năm sổ cũ của mình vẫn chưa gộp vào . Mà chỉ có 2 năm mới thôi. Vậy mọi ng cho mình hỏi h mình lên trung tâm bhxh tỉnh báo mất sổ họ có làm lại đc ko? Và có gộp lại đc sổ cho mình ko? Mong đc mọi ng tv giúp mình.

19/3/21
1,768
24
38
Cả nhà cho mình hỏi tí ạ. Mình có sổ gốc đã đóng bh đc hơn 2 năm. Và 2 năm trc mình lại đóng bh tiếp , ở cty khác , họ yêu cầu mình nộp sổ gốc để họ gộp sổ. Nhưng sau khi mình ngừng đóng bh thì mình đòi lấy sổ gốc về. Thì họ báo là mình bị mất sổ lên chưa làm lại đc. Mình yêu cầu làm lại nhiều lần họ toàn lý do ko làm lại cho . Đến h đã 2 năm rồi vẫn chưa thấy đâu . Và điều qt nhất là h mình kiểm tra trên vissit 2 năm sổ cũ của mình vẫn chưa gộp vào . Mà chỉ có 2 năm mới thôi. Vậy mọi ng cho mình hỏi h mình lên trung tâm bhxh tỉnh báo mất sổ họ có làm lại đc ko? Và có gộp lại đc sổ cho mình ko? Mong đc mọi ng tv giúp mình.
Chào bạn, như bạn nói thì mình thấy bạn có 2 sổ, 1 sổ cũ thì bạn đã nộp cho công ty hiện tại để gộp nhưng chưa gộp được à. Cái thủ tục gộp sổ khá đơn giả, nếu bạn còn 1 sổ và bị mất 1 sổ thì lên thẳng bảo hiểm đề nghị xin cấp lại sổ bị mất sau đó gộp sổ là được nhé, nhiều ngươi vẫn làm thế đó không phải làm qua công ty đâu loằng ngoằng, có khi họ không làm được hoặc không biết làm xong cứ gim sổ của bạn vào ấy bạn ạ.

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào bạn, vấn đề là công ty đang không gộp sổ cho bạn chứ không phải là không gộp được đâu bạn ạ. Nhưng mình muốn hỏi là hiện tại bạn có mấy sổ trong tay? như thông tin bạn nói thì bạn có 1 sổ là công ty đang cầm và một sổ là hiện đang mất đúng không? Nếu thì thì sổ mất kia phải xin cấp lại, sau đó thì làm thủ tục gộp 2 sổ lại. Sổ bị mất cần tra được quá trình đóng sau đó thì mới cấp lại được, thủ tục khá loằng ngoằng đó bạn ạ