[Hỏi] Mẹ em muốn đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện thì nên đóng theo mức nào?

• Tạo bởi Quan Dien
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
Bình luận hay nhất
Cho em hỏi mẹ em năm nay 50 tuổi, làm nông. Mẹ em muốn đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện thì nên đóng theo mức nào, một tháng phải đóng bao nhiêu ạ? Mong mọi người tư vấn giúp em ạ! Em cảm ơn ạ!
Chào em, chắc mẹ em muốn đóng bảo hiểm để sau này được hưởng lương hưu à? Nếu thế thì được nhé, còn đóng với mức bao nhiêu thì do nhu cầu và điều kiện kinh tế của mẹ em. Lưu ý là đóng bảo hiểm này chỉ có chế độ hưu và tử tuất và không có thẻ BHYT đâu nhé.
Mức đó hiện tại thấp nhất là 700.000đ cao nhất là 29.800.000đ
Khi đóng BHXH tự nguyện bạn phải lựa chọn mức lương làm căn cứ đóng và đóng với mức 22% trên mức lương lựa chọn. CỤ thể nhé,
ví dụ bạn chọn mức lương làm căn cứ là 1.000.000 đồng thì bạn sẽ đóng 22%, một tháng bạn đóng 220.000...
19/3/21
1,768
24
38
Cho em hỏi mẹ em năm nay 50 tuổi, làm nông. Mẹ em muốn đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện thì nên đóng theo mức nào, một tháng phải đóng bao nhiêu ạ? Mong mọi người tư vấn giúp em ạ! Em cảm ơn ạ!
Chào em, chắc mẹ em muốn đóng bảo hiểm để sau này được hưởng lương hưu à? Nếu thế thì được nhé, còn đóng với mức bao nhiêu thì do nhu cầu và điều kiện kinh tế của mẹ em. Lưu ý là đóng bảo hiểm này chỉ có chế độ hưu và tử tuất và không có thẻ BHYT đâu nhé.
Mức đó hiện tại thấp nhất là 700.000đ cao nhất là 29.800.000đ
Khi đóng BHXH tự nguyện bạn phải lựa chọn mức lương làm căn cứ đóng và đóng với mức 22% trên mức lương lựa chọn. CỤ thể nhé,
ví dụ bạn chọn mức lương làm căn cứ là 1.000.000 đồng thì bạn sẽ đóng 22%, một tháng bạn đóng 220.000 đồng, ngoài ra bạn sẽ được nhà nước hỗ trợ 15.400 đồng/tháng (hộ bình thường, còn hộ nghèo và hộ cận nghèo được cao hơn) bạn nhé

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chắc là mẹ bạn chưa từng đóng bảo hiểm đúng không? Nếu thế thì ra BHXH huyện tại địa phương mà đóng bạn nhé. Mức đóng thì bạn Lan nói đúng rồi bạn nhé. Còn hồ sơ tham gia cần có: chứng minh thư, tờ khai Tk1-TS, sổ hộ khẩu và giấy khai sinh bản sao bạn nhé.