[Hỏi] Mẹ Ck Em Có Được Hưởng Tuất Hàng Tháng Và Trợ Cấp Dành Cho Ng Tàn Tật Không Ạ?

  • Tạo bởi Đào Ngũ Phúc
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
Đ

Đào Ngũ Phúc

Guest
Cho em hỏi chút.
Bố ck em đang hưởng hưu trí thì mất,
Mẹ ck thì chỉ có tiền trợ cấp dành cho người tàn tật 540k/tháng.
Sau khi bố mất thì BHXH có quyết định tuất hàng tháng cho bà là 745k/tháng và mtp 14tr9

Hỏi:
Mẹ ck em có được hưởng tuất hàng tháng và trợ cấp dành cho ng tàn tật không ạ?
Em hỏi BHXH huyện thì cho phép hưởng. Còn về xã (phòng chính sách xã hội) thì nói sẽ cắt tiền trợ cấp cho ng tàn tật.

2. Trường hợp nếu bị cắt trợ cấp tt thì em có thể xin đổi quyết định hưởng tuất 1 lần để giữ lại tiền trợ cấp tt cho mẹ không?

Xin cả nhà tư vấn ạ.
 
Bình luận hay nhất
Cho em hỏi chút.
Bố ck em đang hưởng hưu trí thì mất,
Mẹ ck thì chỉ có tiền trợ cấp dành cho người tàn tật 540k/tháng.
Sau khi bố mất thì BHXH có quyết định tuất hàng tháng cho bà là 745k/tháng và mtp 14tr9

Hỏi:
Mẹ ck em có được hưởng tuất hàng tháng và trợ cấp dành cho ng tàn tật không ạ?
Em hỏi BHXH huyện thì cho phép hưởng. Còn về xã (phòng chính sách xã hội) thì nói sẽ cắt tiền trợ cấp cho ng tàn tật.

2. Trường hợp nếu bị cắt trợ cấp tt thì em có thể xin đổi quyết định hưởng tuất 1 lần để giữ lại tiền trợ cấp tt cho mẹ không?

Xin cả nhà tư vấn ạ.
Chào em, trường hợp này chị trả lời như sau:
1. ĐÚng là mẹ chồng bạn không được hưởng đồng thời cả trợ cấp người khuyết tật và trợ cấp tuất hàng tháng đâu bạn ạ, nên chỉ được...
19/3/21
1,768
24
38
Cho em hỏi chút.
Bố ck em đang hưởng hưu trí thì mất,
Mẹ ck thì chỉ có tiền trợ cấp dành cho người tàn tật 540k/tháng.
Sau khi bố mất thì BHXH có quyết định tuất hàng tháng cho bà là 745k/tháng và mtp 14tr9

Hỏi:
Mẹ ck em có được hưởng tuất hàng tháng và trợ cấp dành cho ng tàn tật không ạ?
Em hỏi BHXH huyện thì cho phép hưởng. Còn về xã (phòng chính sách xã hội) thì nói sẽ cắt tiền trợ cấp cho ng tàn tật.

2. Trường hợp nếu bị cắt trợ cấp tt thì em có thể xin đổi quyết định hưởng tuất 1 lần để giữ lại tiền trợ cấp tt cho mẹ không?

Xin cả nhà tư vấn ạ.
Chào em, trường hợp này chị trả lời như sau:
1. ĐÚng là mẹ chồng bạn không được hưởng đồng thời cả trợ cấp người khuyết tật và trợ cấp tuất hàng tháng đâu bạn ạ, nên chỉ được tuất và thôi người tàn tật bạn nhé.
2. Bạn nên đề nghị với bảo hiểm xã hội để nhận trợ cấp tiền tuất 1 lần. Nhưng sợ là họ đã ra quyết định rồi thì không thay đổi đươc đâu.
Bạn cho mình hỏi thêm để mình xem nhận thế có lợi hơn không nhé: Ông nhận lương hưu được bao lâu rồi? Khi ông mất là ông được bao tuổi rồi?Năm nay bà bao nhiêu tuổi rồi bạn?
Có khi chuyển sang nhận tuất hàng tháng gần 800k lại lợi hơn là nhận tiền tàn tật bận j
 
Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Cho em hỏi chút.
Bố ck em đang hưởng hưu trí thì mất,
Mẹ ck thì chỉ có tiền trợ cấp dành cho người tàn tật 540k/tháng.
Sau khi bố mất thì BHXH có quyết định tuất hàng tháng cho bà là 745k/tháng và mtp 14tr9

Hỏi:
Mẹ ck em có được hưởng tuất hàng tháng và trợ cấp dành cho ng tàn tật không ạ?
Em hỏi BHXH huyện thì cho phép hưởng. Còn về xã (phòng chính sách xã hội) thì nói sẽ cắt tiền trợ cấp cho ng tàn tật.

2. Trường hợp nếu bị cắt trợ cấp tt thì em có thể xin đổi quyết định hưởng tuất 1 lần để giữ lại tiền trợ cấp tt cho mẹ không?

Xin cả nhà tư vấn ạ.
Chào bạn, ở xã họ nói đúng rồi đó bạn ạ, tại Điều 51 Luật người khuyết tật có quy định là người khuyết tật mà đang được nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng thì sẽ không được nhận tiền người khuyêt tật đâu bạn ạ.
Vì bên bảo hiểm đã ra quyết định cho mẹ chồng bạn nhận trợ cấp tuất hàng tháng rồi thì sẽ không đổi để nhận trợ cấp tuất 1 lần được đâu bạn ạ.
Nếu bố chồng bạn đã nhận lương hưu trên 10 năm rồi thì tuất 1 lần của ông cũng chỉ được 3 tháng hưu hiện tại thôi. Có khi bà nhận theo trợ cấp người tuất còn lợi hơn ấy bạn. Bạn cho mình biết là lương hưu của ông 1 tháng bao nhiêu tiền?
1631538662206.png