[Hỏi] Mấy Ngày Này Rầm Rộ Về NĐ116 Và NĐ68. Mình Chưa Hiểu Về 2 NĐ Này Nên Muốn Hỏi Các Tiền Bối Ạ?

• Tạo bởi An Nam
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
A

An Nam

Guest
Mấy ngày này rầm rộ về NĐ116 và NĐ68. Mình chưa hiểu về 2 NĐ này nên muốn hỏi các tiền bối ạ
Cty mình hiện tại nghỉ làm không lương ( thực tế làm online ở nhà cũng ít việc) nhưng cty vẫn đóng bhxh cho nđl ạ (đóng 32%).Vì vậy cty mình thuộc vào NĐ nào ạ? Làm cách làm như thế nào ạ? Có nhận được cùng lúc 2NĐ ko ạ? Hay chỉ 1 trong 2 NĐ đó thôi ạ.

Bình luận hay nhất
Mấy ngày này rầm rộ về NĐ116 và NĐ68. Mình chưa hiểu về 2 NĐ này nên muốn hỏi các tiền bối ạ
Cty mình hiện tại nghỉ làm không lương ( thực tế làm online ở nhà cũng ít việc) nhưng cty vẫn đóng bhxh cho nđl ạ (đóng 32%).Vì vậy cty mình thuộc vào NĐ nào ạ? Làm cách làm như thế nào ạ? Có nhận được cùng lúc 2NĐ ko ạ? Hay chỉ 1 trong 2 NĐ đó thôi ạ.
Chào bạn, công ty bạn thuộc trường hợp hưởng theo nghị quyết 116 nhé, còn nghị quyết 68 không được nha bạn. Trình tự thủ tục hưởng theo nghị quyết 116 như thế nào thì chờ 1 2 hôm nữa chính phủ sẽ ra văn bản chính thức để hỗ trợ người lao động nhé bạn
19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, công ty bạn thuộc trường hợp hưởng theo nghị quyết 116 nhé, còn nghị quyết 68 không được nha bạn. Trình tự thủ tục hưởng theo nghị quyết 116 như thế nào thì chờ 1 2 hôm nữa chính phủ sẽ ra văn bản chính thức để hỗ trợ người lao động nhé bạn

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Trường hợp này thì công ty bạn chỉ được hưởng theo Nghị quyết 116 thôi nhé, nghị quyết 68 áp dụng cho đối tượng tạm hoãn NLĐ bên bạn làm ở nhà nhưng vẫn được đóng BHXH nên không phải là tạm hoãn được hưởng theo NQ 68)/ Còn Nghị quyết 116 thì đang đóng BHXH tại 30/09/2021 là được nhận tiền rồi.
Có quyết định 28 hướng dẫn rồi nhé bạn ơi.