[Hỏi] Lúc trước e có làm hồ sơ giả năm sinh, để đi làm và cũng có vào bảo hiểm xã hội. Giờ e đủ tuổi rồi , thì có đổi lại được không ạ ?

• Tạo bởi Ngọc Phượng
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
Bình luận hay nhất
Mọi người cho e hỏi ? Lúc trước e có làm hồ sơ giả năm sinh, khai năm sinh là 2003 tăng tuổi thành năm sinh 2000 để đi làm và cũng có vào bảo hiểm xã hội. Giờ e đủ tuổi rồi , thì có đổi lại được không ạ , và lấy lại những tháng e đóng bảo hiểm được không ạ?
Chào em, vấn đề này được điều chỉnh lại năm sinh nhé. Hồ sơ cần có là em chuẩn bị: Sổ BHXH bản gốc, giấy khai sinh bản sao và làm hồ sơ điện tử + bản giấy gửi lên BHXH để điều chỉnh nhé bạn (cái này bạn nhò công ty đang làm để điều chỉnh), còn nếu bạn nghỉ việc rồi thì bạn tự nộp hồ sơ lên BHXH huyện nơi bạn thường trú để sửa.
Lưu ý: do chưa đủ tuổi đi làm mà đóng BHXH thì có thể sẽ bị thoái giảm lại tiền BHXH nhé, bạn làm hồ sơ và làm theo hướng dẫn của bên BHXH nhé
19/3/21
1,768
24
38
Mọi người cho e hỏi ? Lúc trước e có làm hồ sơ giả năm sinh, khai năm sinh là 2003 tăng tuổi thành năm sinh 2000 để đi làm và cũng có vào bảo hiểm xã hội. Giờ e đủ tuổi rồi , thì có đổi lại được không ạ , và lấy lại những tháng e đóng bảo hiểm được không ạ?
Chào em, vấn đề này được điều chỉnh lại năm sinh nhé. Hồ sơ cần có là em chuẩn bị: Sổ BHXH bản gốc, giấy khai sinh bản sao và làm hồ sơ điện tử + bản giấy gửi lên BHXH để điều chỉnh nhé bạn (cái này bạn nhò công ty đang làm để điều chỉnh), còn nếu bạn nghỉ việc rồi thì bạn tự nộp hồ sơ lên BHXH huyện nơi bạn thường trú để sửa.
Lưu ý: do chưa đủ tuổi đi làm mà đóng BHXH thì có thể sẽ bị thoái giảm lại tiền BHXH nhé, bạn làm hồ sơ và làm theo hướng dẫn của bên BHXH nhé

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào em, không biết hiện tại em có đang làm việc ở công ty nào hay là em đã nghỉ việc rồi, nếu như em đang làm việc thì em nhờ công ty của mình điều chỉnh lại năm sinh cho em nhé. Nhớ nói lý do là: cấp lại sổ BHXH do bị sai năm sinh, do BHXH nhầm lẫn cấp sai nhé, chứ đừng nói là do em làm giả nhé.
Hồ sơ cần có:
- Sổ BHXH
- Giấy khai sinh bản trích lục (bản sao chứng thực)
- Tờ khai TK01
Làm hồ sơ bằng PM BHXH điện tử sau đó thì gửi hồ sơ giấy qua bưu điện nhé