[Hỏi] Lúc Mang Thai Chưa Tới 3 Tháng Thì Sẩy Thai Và Nghỉ Nằm Ổ Luôn Là Một Tháng. Vậy Có Hưởng Được Chế Độ Nào Ngoài Tiền Thanh Toán Nằm Viện Ko Ạ?

  • Tạo bởi Hồng Kim
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
19/3/21
1,768
24
38
Mọi người cho mình hỏi. Nhỏ em dâu của mình đi làm công ty có tham gia bảo hiểm. Lúc mang thai chưa tới 3 tháng thì sẩy thai và nghỉ nằm ổ luôn là một tháng. Vậy có hưởng được chế độ nào ngoài tiền thanh toán nằm viện ko ạ.
Chào bạn, trường hợp này là sảy thai được hưởng trợ cấp bảo hiểm do sảy thai đó bạn. Mức hưởng và quyền lợi Điều 33 Luật bảo hiểm xã hội 2014 cụ thể:
- Số ngày nghỉ: thai dưới 14 tuần được nghỉ 20 ngày
- Mức hưởng: 100% lương của 20 ngày nghỉ
- Hồ sơ: Giấy ra viện hoặc giấy chứng nhân nghỉ việc hưởng bảo hiểm nhé
- Nộp hồ sơ cho công ty để công ty giải quyết nhé
 

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Mọi người cho mình hỏi. Nhỏ em dâu của mình đi làm công ty có tham gia bảo hiểm. Lúc mang thai chưa tới 3 tháng thì sẩy thai và nghỉ nằm ổ luôn là một tháng. Vậy có hưởng được chế độ nào ngoài tiền thanh toán nằm viện ko ạ.
Em kêu bạn ấy làm chế độ sảy thai đi, trong giấy ra viện là bác sĩ có ghi nghỉ theo chế độ đó, thai cụ thể là mấy tuần rồi, nếu dưới 12 tuần là được 20 ngày đó em, hưởng nguyên lương trong những ngày đó nhé, Tính theo lương đóng bảo hiểm của em đó.
 

Chủ đề tương tự

Có thể bạn chưa xem?

Bài mới