[Hỏi] Lấy BHTN lần 2 thì khoảng bao lâu có tiền vậy mọi người hay lại chờ 1 tuần như lần 1?

  • Tạo bởi Doãn Kim Phúc
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
D

Doãn Kim Phúc

Guest
Lấy BHTN lần 2 thì khoảng bao lâu có tiền vậy mọi người hay lại chờ 1 tuần như lần 1?

Do quá nhiều người lấy nên mình chưa hỏi rõ dc ví dụ lần 3 lên khai BHTN thì cầm theo tờ khai + tờ GTVL ở lần 2 rồi lại lên đi 2 phòng như vậy mới được hả mọi người.

Với mình thấy có 1 điểm vô lý là như người của trung tâm nói trong 3 ngày khi có HĐLD thì NLĐ phải mang HĐ lên trung tâm để dừng hưởng BHTN nhưng đâu phải cứ vào cty là làm dc đâu nhiều khi vào học lý thuyết khi xuống xưởng ko làm dc xin nghỉ nếu mình báo bên TTVL là đã tìm dc việc có HĐ xin ngừng hưởng BHTN vậy là ko dc hưởng BHTN nữa à
 
Bình luận hay nhất
Lấy BHTN lần 2 thì khoảng bao lâu có tiền vậy mọi người hay lại chờ 1 tuần như lần 1?

Do quá nhiều người lấy nên mình chưa hỏi rõ dc ví dụ lần 3 lên khai BHTN thì cầm theo tờ khai + tờ GTVL ở lần 2 rồi lại lên đi 2 phòng như vậy mới được hả mọi người.

Với mình thấy có 1 điểm vô lý là như người của trung tâm nói trong 3 ngày khi có HĐLD thì NLĐ phải mang HĐ lên trung tâm để dừng hưởng BHTN nhưng đâu phải cứ vào cty là làm dc đâu nhiều khi vào học lý thuyết khi xuống xưởng ko làm dc xin nghỉ nếu mình báo bên TTVL là đã tìm dc việc có HĐ xin ngừng hưởng BHTN vậy là ko dc hưởng BHTN nữa à
Chào bạn, vấn đề của bạn bạn lưu ý như sau nhé.
1. Lấy BHTN tháng thứ 2 thì phải 2 tuần mới lãnh được tiền BHTN nhé bạn, nếu ở các vùng dịch thì...
19/3/21
1,768
24
38
Lấy BHTN lần 2 thì khoảng bao lâu có tiền vậy mọi người hay lại chờ 1 tuần như lần 1?

Do quá nhiều người lấy nên mình chưa hỏi rõ dc ví dụ lần 3 lên khai BHTN thì cầm theo tờ khai + tờ GTVL ở lần 2 rồi lại lên đi 2 phòng như vậy mới được hả mọi người.

Với mình thấy có 1 điểm vô lý là như người của trung tâm nói trong 3 ngày khi có HĐLD thì NLĐ phải mang HĐ lên trung tâm để dừng hưởng BHTN nhưng đâu phải cứ vào cty là làm dc đâu nhiều khi vào học lý thuyết khi xuống xưởng ko làm dc xin nghỉ nếu mình báo bên TTVL là đã tìm dc việc có HĐ xin ngừng hưởng BHTN vậy là ko dc hưởng BHTN nữa à
Chào bạn, vấn đề của bạn bạn lưu ý như sau nhé.
1. Lấy BHTN tháng thứ 2 thì phải 2 tuần mới lãnh được tiền BHTN nhé bạn, nếu ở các vùng dịch thì sẽ bị giải quyết chậm hơn nhiều so với quy định.
Khi đi khai báo tình hình việc làm thì bạn cầm theo quyết định nhận bảo hiểm thất nghiệp và chứng minh thư để khai báo nhé bạn.
2. Theo Khoản 2 Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP có quy định như sau:
"Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp , người lao động phải thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định và kèm theo giấy tờ có liên quan đến việc chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp (bản chụp), trường hợp gửi theo đường bưu điện thì tính theo ngày ghi trên dấu bưu điện"
==) Như vậy, khi bạn có việc làm và được giao kết hợp đồng lao động thì trong 3 ngày phải thông báo đến trung tâm dịch vụ việc làm. Còn khi vào doanh nghiệp làm việc thì còn phải thử việc,học việc xong đạt mới ký hơp đồng. Vậy, học việc, thử việc thì ban vẫn được nhận thất nghiệp không phải báo gì hết, chỉ khi nào bạn được ký HĐLĐ chính thức thì phải báo như quy định trên bạn nhé.
 
Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Lấy BHTN lần 2 thì khoảng bao lâu có tiền vậy mọi người hay lại chờ 1 tuần như lần 1?

Do quá nhiều người lấy nên mình chưa hỏi rõ dc ví dụ lần 3 lên khai BHTN thì cầm theo tờ khai + tờ GTVL ở lần 2 rồi lại lên đi 2 phòng như vậy mới được hả mọi người.

Với mình thấy có 1 điểm vô lý là như người của trung tâm nói trong 3 ngày khi có HĐLD thì NLĐ phải mang HĐ lên trung tâm để dừng hưởng BHTN nhưng đâu phải cứ vào cty là làm dc đâu nhiều khi vào học lý thuyết khi xuống xưởng ko làm dc xin nghỉ nếu mình báo bên TTVL là đã tìm dc việc có HĐ xin ngừng hưởng BHTN vậy là ko dc hưởng BHTN nữa à
Chào bạn, nêu bạn đi khai báo tình trạng việc làm thì bạn chỉ cần có quyết định nhận trợ cấp thất nghiệp và chứng minh thư là được bạn nhé.
CÒn đối với việc khai báo khi có việc làm họ yêu cầu bạn thế là đúng rồi nhé. Vì khi đã giao kết hợp đồng là các bên giao kết theo thời hạn hợp đồng là lâu dài mà còn việc bạn không thích và nghỉ sau 1 hay 2 ngày thì là do bạn nhé. Bạn thích thử trước xem công việc hợp không thì báo với công ty chưa ký hợp đồng vội nhé