[Hỏi] Làm việc cty tư nhân nhỏ mà cty không đóng bhxh cho thì có được gọi là lao động tự do không kí hợp đồng lao động không ạ.?

• Tạo bởi Hải thiện
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
Bình luận hay nhất
Làm việc cty tư nhân nhỏ mà cty không đóng bhxh cho thì có được gọi là lao động tự do không kí hợp đồng lao động không ạ. E cảm ơn
Chào bạn nhé, bạn làm công ty nhưng công ty không đóng bảo hiểm thì được gọi là lao động tự do nhé bạn, nhưng nếu ai hỏi bạn thì đừng nói là làm công ty đó, cứ nói là làm nhiều việc, có việc nào làm việc đó nha bạn. Chắc bạn hỏi để nhận trợ câp cho lao động tư do à?
19/3/21
1,768
24
38
Làm việc cty tư nhân nhỏ mà cty không đóng bhxh cho thì có được gọi là lao động tự do không kí hợp đồng lao động không ạ. E cảm ơn
Chào bạn nhé, bạn làm công ty nhưng công ty không đóng bảo hiểm thì được gọi là lao động tự do nhé bạn, nhưng nếu ai hỏi bạn thì đừng nói là làm công ty đó, cứ nói là làm nhiều việc, có việc nào làm việc đó nha bạn. Chắc bạn hỏi để nhận trợ câp cho lao động tư do à?

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Uh, thật ra cũng không hẳn là lao động tự do đâu, vì làm công ty lâu dài có hợp đồng nhưng công ty trốn đóng BHXH thì cũng không phải là lao động tự do đâu. Nếu em đang khai báo để nhận trợ cấp lao động tự do thì em linh hoạt lên: bảo là em làm tự do, công ty đó làm ngày được ngày không, có việc họ mới gọi, không thì họ cho nghỉ, em làm mấy công việc 1 lúc chứ không làm cố định