[Hỏi] Làm Thủ Tục Nhận BHXH 1 Lần Ở Cầu Giấy, Hà Nội Không Ạ ? Đợt Này Mình Đến Nộp Hồ Sơ Trực Tiếp Có Được Không Ạ, Hay Phải Làm Online/bưu Điện?

• Tạo bởi Nguyễn Quang Linh
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
N

Nguyễn Quang Linh

Guest
Anh/chị làm ơn cho em hỏi nhờ với ạ:
1) Có anh/chị nào gần đây làm thủ tục nhận BHXH 1 lần ở Cầu Giấy, Hà Nội không ạ ? Đợt này mình đến nộp hồ sơ trực tiếp có được không ạ, hay phải làm online/nộp qua bưu điện ạ ?
2) Trước khi nghỉ việc, thẻ BHYT của em ghi nhận: thời điểm đủ 5 năm liên tục là 2019. Khi nghỉ việc và lúc nhận trợ cấp thất nghiệp thì em được phát thẻ BYT cấp 2020 và thời điểm đủ 5 năm liên tục là 2025. Như vậy là toàn bộ thời gian "đủ 5 năm" trước đó của em bị mất luôn rồi ạ ? Thẻ BHYT hiện tại từ 16/6/2020 đến 16/11/2020 là hết hạn (tức là đã hết hạn gần 1 nằm rồi), có cách nào để em mua nối tiếp ko hay bây giờ mua sẽ lại tính 2021 là năm đầu tiên và 2026 mới đủ 5 năm ạ ?

19/3/21
1,768
24
38
1) Có anh/chị nào gần đây làm thủ tục nhận BHXH 1 lần ở Cầu Giấy, Hà Nội không ạ ? Đợt này mình đến nộp hồ sơ trực tiếp có được không ạ, hay phải làm online/nộp qua bưu điện ạ ?
2) Trước khi nghỉ việc, thẻ BHYT của em ghi nhận: thời điểm đủ 5 năm liên tục là 2019. Khi nghỉ việc và lúc nhận trợ cấp thất nghiệp thì em được phát thẻ BYT cấp 2020 và thời điểm đủ 5 năm liên tục là 2025. Như vậy là toàn bộ thời gian "đủ 5 năm" trước đó của em bị mất luôn rồi ạ ? Thẻ BHYT hiện tại từ 16/6/2020 đến 16/11/2020 là hết hạn (tức là đã hết hạn gần 1 nằm rồi), có cách nào để em mua nối tiếp ko hay bây giờ mua sẽ lại tính 2021 là năm đầu tiên và 2026 mới đủ 5 năm ạ ?
Chào em,
1. Ở hà nội hiện nay cho phép nộp trực tiếp rồi em ạ, em có thể đến trực tiếp tại BHXH cầu giấy để nộp hoặc là em nộp qua bưu điện cũng được em nhé
2. Nếu thẻ BHYT của em bị gián đoạn quá 3 tháng sẽ bị tính lại thời điểm đủ 5 năm liên tục từ đầu đó em ạ. Nên em kiểm tra lại xem có phải từ khi em nghỉ đến khi em nhận thất nghiệp bị gián đoạn trên 3 tháng không?
Không có cách nào để em mua nối tiếp nhé, nên giờ em mua thì tính lại 5 năm liên tục từ đầu.
Mà em cần cái liên tục đó làm gì, đúng là liên tục sẽ được quyền lợi cáo hơn là thẻ thường nhưng chỉ có lợi cho người nào mà hay phải đi khám chữa bệnh thường xuyên thôi các bệnh hiểm nghèo hoặc nan y ấy. Còn với những người bình thường thì chẳng được hưởng quyền lợi đó đâu em ạ, nên không cần mà cũng không tiếc em ạ

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào em,
1. Ở cầu giấy hà nội em có thể đến trực tiếp để làm hồ sơ được rồi em nhé, không ảnh hưởng gì đâu, em cứ làm bình thường hoặc có thể gửi bộ hồ sơ qua bưu điện cũng được nhé.
2. Bị gian đoạn thời gian tham gia bảo hiểm y tế từ 3 tháng trở lên thì sẽ mất liên tục nhé em và sẽ tính lại từ đầu. Hiện nay không có cách nào để mua nối tiếp cả, nếu em mua bây giờ sẽ tính lại từ đâu sự liên tục đó.
nếu em không bị bệnh gì cần dùng thẻ BHYT liên tục thì việc tham gia liên tục 5 năm chẳng có ý nghĩa gì đâu em nhé.