[Hỏi] Làm Sao Để Kê Khai Đóng BHYT Theo Mức Lương Cty Em Do Cao Hơn, BHTNLĐ, BNN Của Cty Em Trên Phần Mềm VBHXH Của Viettel Ạ?

• Tạo bởi Nguyễn Đình Đông
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
N

Nguyễn Đình Đông

Guest
Anh chị cho em hỏi thông tin này với ạ:
Hiện tại 1 người lao động đều có 2 HĐLĐ không xác định thời hạn. Và đã đóng BHXH ở cty A với mức lương 5tr/tháng , và hiện tại làm ở cty em với mức lương cao hơn 9tr/tháng. Và BHXH quy định: Người lao động đồng thời có từ 02 HĐLĐ trở lên với nhiều đơn vị khác nhau thì đóng BHXH, BHTN theo HĐLĐ giao kết đầu tiên, đóng BHYT theo HĐLĐ có mức tiền lương cao nhất, đóng BHTNLĐ, BNN theo từng HĐLĐ.
Thì làm sao để kê khai đóng BHYT theo mức lương cty em do cao hơn, BHTNLĐ, BNN của cty em trên phần mềm vBHXH của Viettel ạ. Để không phải đóng 8% BHXH của NLĐ cũng như của DN ạ?

19/3/21
1,768
24
38
Hiện tại 1 người lao động đều có 2 HĐLĐ không xác định thời hạn. Và đã đóng BHXH ở cty A với mức lương 5tr/tháng , và hiện tại làm ở cty em với mức lương cao hơn 9tr/tháng. Và BHXH quy định: Người lao động đồng thời có từ 02 HĐLĐ trở lên với nhiều đơn vị khác nhau thì đóng BHXH, BHTN theo HĐLĐ giao kết đầu tiên, đóng BHYT theo HĐLĐ có mức tiền lương cao nhất, đóng BHTNLĐ, BNN theo từng HĐLĐ.
Thì làm sao để kê khai đóng BHYT theo mức lương cty em do cao hơn, BHTNLĐ, BNN của cty em trên phần mềm vBHXH của Viettel ạ. Để không phải đóng 8% BHXH của NLĐ cũng như của DN ạ?
Chào em, cái em đọc là luật quy định thế nhưng thực tế thì cái BHYT đóng theo mức 9tr đó không thực hiện được đâu em ạ, em chỉ cần vào phần mềm mẫu 600 để báo tăng BHTNLĐ BNN là được nhé, chọn phương án tăng BH TNLĐ BNN ấy là được nha, không bị phạt hay gì đâu nha

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào em, những vấn đề em nói đều đúng theo quy định của luật nhé nhưng khi đi vào thực tế thi hành thì có khác một chút là: với Hợp đồng lao động lương 9tr thì không phải chuyển sang đóng BHYT ở hợp đồng này đâu và cái này cũng không có ai kiểm soát hay chế tài gì hết, còn cái bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp thì hợp đồng 9tr này có phải đóng bình thường nhé (nhiều công ty cũng không đóng đâu, cái này cũng không kiểm soát được và cũng không có chế tài gì hết)
Còn muốn đóng bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp cho họ thì bạn chỉ cần vào hồ sơ số 600 và báo tăng như bình thường, chọn phương án báo tăng là tăng bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp là được nhé.

Có thể bạn chưa xem?

Bài mới