[Hỏi] Làm sao để chốt sổ cho người lao động ạ?

• Tạo bởi Hà Ngô
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
19/3/21
1,768
24
38
Chào anh/ chị,
Làm sao để chốt sổ cho người lao động ạ? Người lao động nghỉ hơn năm giờ họ mới đưa sổ chốt.
Em xin cảm ơn ạ
Chào chị, trường hợp này khi nhận sổ của họ nếu chi muốn chốt thì chị thực hiện như sau nhé:
Chị chuẩn bị 1 bì thư và nộp kèm sổ BHXH và công văn đề nghỉ chốt sổ. Trong công văn chị giải trình và ghi rõ lý do chốt sổ muộn. Ở đây c ghi chi tiết tiến trình cho em như sau: Thời điểm bắt đầu vào làm việc theo hợp đồng nào? Nghỉ việc khi nào? Công ty đã báo giảm khi nào? Có email của BHXH xác nhận báo giảm thành công? Lý do chốt sổ muộn là do NLĐ thất lạc sổ nay mới tìm được sổ ==) Nên kinh đề nghị bên BHXH xem xét chốt sổ cho NLĐ, ký đóng dấu của đơn vị và gửi lên BHXH nha chị.

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào anh/ chị,
Làm sao để chốt sổ cho người lao động ạ? Người lao động nghỉ hơn năm giờ họ mới đưa sổ chốt.
Em xin cảm ơn ạ
Chào chị, nếu bên cơ quan BHXH của chị dễ thì chị chỉ cần nộp sổ BHXH kèm phiếu trả kết quả về việc báo giảm thành công. Gửi lên cơ quan BHXH là họ chốt cho thôi ạ. CÒn trường hợp bên BHXH mình khó thì chị phải làm công văn kèm theo như Bạn Lan trả lời ở trên ấy ạ.