[Hỏi] Khi xuất viện mình nộp giấy cho công ty thì họ bảo đc lãnh tiền 20 ngày mà 5 ngày thì ko đc, thế là 5 ngày cho mình vào nghỉ phép. Vậy có đúng ko nhỉ?

• Tạo bởi Cẩm Thuý
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
C

Cẩm Thuý

Guest
Cho mình hỏi với ạ, ace ai rành về bhxh thì chỉ mình với ạ...
Là tháng 3 vừa rui, mình mang thai đc 13 tuần, 11/3 vừa rui mình đi kiểm tra thì bên bs bảo là mình bị thai lưu phải nằm viện để giải quyết,vậy là mình đc nghỉ 20 ngày.và hết ngày nghỉ mình đi lm lại và đc nghỉ thêm 5 ngày hồi sức.
Khi xuất viện mình nộp giấy cho công ty thì họ bảo đc lãnh tiền 20 ngày mà 5 ngày thì ko đc, thế là 5 ngày cho mình vào nghỉ phép.
Mình tức lắm vừa ko đc tiền 5 ngày hồi sức mà bây h lại phải mất tiền cv và các thứ tiền trong cv.
A c e nào bt lm ơn chỉ mình với,mình ko nói lại nhỏ bên bhxh...

Bình luận hay nhất
Thế là do công ty của ban không biết cách làm cho nhân viên hưởng tối đa quyền lợi rồi. Vì khi thai lưu được nghỉ ngày nghỉ theo điều 33 luật BHXH 2014, sau khi nghỉ hết chế độ thai lưu thì sẽ được nghỉ dương sức theo Điều 41 Luật BHXH 2014. Vậy nên làm thế là mất quyền lợi của bạn. Mà bay giờ mới có 12/4 vẫn kịp làm dưỡng sức đó bạn ạ. bạn nghỉ từ 11/3 đến ngày nào chế độ thai lưu thế?

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Thế là do công ty của ban không biết cách làm cho nhân viên hưởng tối đa quyền lợi rồi. Vì khi thai lưu được nghỉ ngày nghỉ theo điều 33 luật BHXH 2014, sau khi nghỉ hết chế độ thai lưu thì sẽ được nghỉ dương sức theo Điều 41 Luật BHXH 2014. Vậy nên làm thế là mất quyền lợi của bạn. Mà bay giờ mới có 12/4 vẫn kịp làm dưỡng sức đó bạn ạ. bạn nghỉ từ 11/3 đến ngày nào chế độ thai lưu thế?

Bình luận hay nhất
C

Cẩm Thuý

Guest
Mình cũng thấy công ty mình vô lý,đến ngày 16/3 đó bạn, giờ bó tay chả biết làm sao mà đòi lại tiền dưỡng sức luôn...

19/3/21
1,768
24
38
Mình cũng thấy công ty mình vô lý,đến ngày 16/3 đó bạn, giờ bó tay chả biết làm sao mà đòi lại tiền dưỡng sức luôn...
Cho mình hỏi với ạ, ace ai rành về bhxh thì chỉ mình với ạ...
Là tháng 3 vừa rui, mình mang thai đc 13 tuần, 11/3 vừa rui mình đi kiểm tra thì bên bs bảo là mình bị thai lưu phải nằm viện để giải quyết,vậy là mình đc nghỉ 20 ngày.và hết ngày nghỉ mình đi lm lại và đc nghỉ thêm 5 ngày hồi sức.
Khi xuất viện mình nộp giấy cho công ty thì họ bảo đc lãnh tiền 20 ngày mà 5 ngày thì ko đc, thế là 5 ngày cho mình vào nghỉ phép.
Mình tức lắm vừa ko đc tiền 5 ngày hồi sức mà bây h lại phải mất tiền cv và các thứ tiền trong cv.
A c e nào bt lm ơn chỉ mình với,mình ko nói lại nhỏ bên bhxh...
Chào bạn, tiền dưỡng sức sau khi thai lưu vẫn được hưởng trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày bạn nghỉ hết chế độ thai lưu quay lại làm việc. Vậy nên bây giờ vẫn kịp làm hồ sơ đó bạn, bạn báo lại bên nhân sự là 5 ngày phép kia không lấy, chuyển sang làm chế độ dưỡng sức cho bạn là được. Công ty buồn cưới thật, tiền dưỡng sức BHXH trả chứ công ty có trả đâu mà ép người lao động quá, tiền dưỡng sức cũng được những 500k 1 ngày đó bạn ạ