[Hỏi] Khi Thay Đổi Nơi Khám Chữa Bệnh Ban Đầu Của Thẻ Bảo Hiểm Y Tế Bằng Hồ Sơ Điện Tử Thì Người Lao Động Có Cần Nộp Lại Thẻ Bảo Hiểm Y Tế Cũ Không?

  • Tạo bởi Lâm Yến Chi
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
L

Lâm Yến Chi

Guest
Mọi người ơi cho em hỏi, khi thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu của thẻ bảo hiểm y tế bằng hồ sơ điện tử thì người lao động có cần nộp lại thẻ bảo hiểm y tế cũ không ạ.
Còn nếu thay đổi địa chỉ trên thẻ bảo hiểm y tế thì mình cần làm những thủ tục gì ạ
Mong mọ người hướng dẫn em với ạ.
Em cám ơn.
 
Bình luận hay nhất
Mọi người ơi cho em hỏi, khi thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu của thẻ bảo hiểm y tế bằng hồ sơ điện tử thì người lao động có cần nộp lại thẻ bảo hiểm y tế cũ không ạ.
Còn nếu thay đổi địa chỉ trên thẻ bảo hiểm y tế thì mình cần làm những thủ tục gì ạ
Mong mọ người hướng dẫn em với ạ.
Em cám ơn.
Chào em, hồ sơ thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu phải làm bằng hồ sơ giấy nha không có hồ sơ làm bằng điện tử đâu.
Thủ tục cần:
Căn cứ khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH, hồ sơ thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu trực tiếp gồm
- Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (đối với người tham gia bảo hiểm y tế)
- Bảng kê thông tin (đối với đơn vị).
Ngoài ra, cần nộp thẻ bảo hiểm y tế cũ còn giá trị sử dụng.
- Phí...
19/3/21
1,768
24
38
Mọi người ơi cho em hỏi, khi thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu của thẻ bảo hiểm y tế bằng hồ sơ điện tử thì người lao động có cần nộp lại thẻ bảo hiểm y tế cũ không ạ.
Còn nếu thay đổi địa chỉ trên thẻ bảo hiểm y tế thì mình cần làm những thủ tục gì ạ
Mong mọ người hướng dẫn em với ạ.
Em cám ơn.
Chào em, hồ sơ thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu phải làm bằng hồ sơ giấy nha không có hồ sơ làm bằng điện tử đâu.
Thủ tục cần:
Căn cứ khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH, hồ sơ thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu trực tiếp gồm
- Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (đối với người tham gia bảo hiểm y tế)
- Bảng kê thông tin (đối với đơn vị).
Ngoài ra, cần nộp thẻ bảo hiểm y tế cũ còn giá trị sử dụng.
- Phí: miễn phí
- Thời gian làm thủ tục thay đổi: tháng đầu tiên của mỗi quý (tháng 10 mới làm được và hiện thì không làm được)
 
Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Mọi người ơi cho em hỏi, khi thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu của thẻ bảo hiểm y tế bằng hồ sơ điện tử thì người lao động có cần nộp lại thẻ bảo hiểm y tế cũ không ạ.
Còn nếu thay đổi địa chỉ trên thẻ bảo hiểm y tế thì mình cần làm những thủ tục gì ạ
Mong mọ người hướng dẫn em với ạ.
Em cám ơn.
Hồ sơ thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu không làm điện tử được đâu bạn. Do đó bạn phải làm hồ sơ giấy nhé và nộp kèm thẻ Bảo hiểm y tế lên là được.
Thủ tục cần: Thẻ BHYT gốc, Tờ khai TK01-TS, mẫu D01-TS.