[Hỏi] Hưởng bhtn nên mình có bhyt ở bệnh viện gia định và hết tháng tư này là bảo hiểm đó hết hạn rồi, giờ mình muốn gia hạn bảo hiểm này được không?

  • Tạo bởi Thu Lành
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
Bình luận hay nhất
Chào bạn, trường hợp này, thẻ BHYT của bạn là thẻ cấp theo đối tượng hưởng thất nghiệp, nên khi hết thất nghiệp mà bạn muốn dùng thẻ thì bạn phải đi mua BHYT tự nguyện theo hộ gia đình. Các bước mua như sau:
Căn cứ tại Điều 25 Quyết định 595/2017/QĐ-BHXH thì đối với người đăng ký đóng, cấp thẻ bảo hiểm y tế cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

+ Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin Bảo hiểm xã hội, Bảo hiểm y tế (Mẫu TK01-TS);

+ Danh sách đăng ký tham gia BHYT (D01-HGD);

Lưu ý:

- khi kê khai danh sách đăng ký tham gia Bảo hiểm y tế theo mẫu D01-HGĐ chỉ yêu cầu đại diện hộ gia đình chứ không nhất thiết phải là chủ hộ. Tuy nhiên, người kê khai phải chịu trách nhiệm về nội dung kê khai, trường hợp nếu kê khai sai thì phải chịu trách...
19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, trường hợp này, thẻ BHYT của bạn là thẻ cấp theo đối tượng hưởng thất nghiệp, nên khi hết thất nghiệp mà bạn muốn dùng thẻ thì bạn phải đi mua BHYT tự nguyện theo hộ gia đình. Các bước mua như sau:
Căn cứ tại Điều 25 Quyết định 595/2017/QĐ-BHXH thì đối với người đăng ký đóng, cấp thẻ bảo hiểm y tế cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

+ Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin Bảo hiểm xã hội, Bảo hiểm y tế (Mẫu TK01-TS);

+ Danh sách đăng ký tham gia BHYT (D01-HGD);

Lưu ý:

- khi kê khai danh sách đăng ký tham gia Bảo hiểm y tế theo mẫu D01-HGĐ chỉ yêu cầu đại diện hộ gia đình chứ không nhất thiết phải là chủ hộ. Tuy nhiên, người kê khai phải chịu trách nhiệm về nội dung kê khai, trường hợp nếu kê khai sai thì phải chịu trách nhiệm trước pháp luật.

- Đối với trường hợp trong hộ gia đình có thành viên đang tham gia bảo hiểm y tế, khi kê khai danh sách đăng ký tham gia Bảo hiểm y tế theo mẫu D01-HGĐ thì chỉ cần ghi có thẻ thuộc đối tượng nào. Ví dụ: nếu có thẻ Bảo hiểm y tế theo diện hưu trí, người lao động, sinh viên, trẻ e thì ghi là: hưu trí, sinh viên, người lao động,,,,

Người đi làm thủ tục mua thẻ Bảo hiểm y tế cần đem theo Bản chính Sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú (để đối chiếu thông tin); đồng thời sao chụp thẻ Bảo hiểm y tế của những thành viên khác trong hộ gia đình đã có thẻ Bảo hiểm y tế để làm cắn cứ xác định mức đóng Bảo hiểm y tế cho từng thành viên.

Giá trị sử dụng của thẻ Bảo hiểm y tế: Sau 30 ngày kể từ ngày nộp tiền mua Bảo hiểm y tế.
 
Sửa lần cuối:
Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào bạn, khi bạn hưởng hết trợ câp thất nghiệp thì thẻ BHYT thất nghiệp cũng hết hạn theo. Vậy nên, nếu bạn muốn mua BHYT dùng tiếp thì bạn phải ra xã phường nơi thừng trú theo sổ hộ khẩu hoặc tạm trú theo sổ KT3 để mua BHYT tự nguyện nhé. Bạn có thể xem chi tiết ở bài viết sau: